ย้ายเข้ามาเรียนในกรุงเทพแล้วอยากกลับไปเรียนต่างจังหวัด

ตอนนี้ย้ายเข้ามาเรียนในกรุงเทพได้เกือบ2ปีแล้วค่ะ เราย้ายเข้ามาตอนม.3ตอนนี้อยู่ม.4ตอนนี้ก็ใกล้จบม.4แล้วค่ะ แต่ในระหว่าง2ปีนี้ก็มีเรื่องต่างๆมากมายเลยค่ะทั้งเรื่องเพื่อนเรื่องการเรียน ทำให้เราคิดถึงบ้านคิดถึงพ่อแม่คิดถึงเพื่อนเก่า เวลามีงานที่บ้านหรือวันหยุดต่างๆเราก็จะกลับบ้านโดยเครื่องบินละแต่ละครั้งก็ค่าเครื่องก็แพง บางทีก็คิดว่าแม่กับพ่อต้องจ่ายเงินเยอะมากยิ่งช่วงขายของไม่ดีก็ไม่อยากให้พ่อแม่เสียค่าเครื่องให้เลย เพราะทางบ้านก็ถานะไม่ได้รวยขนาดนั้นด้วยกลับบ้านก็ประมาณ2-3ครั้งต่อเดือนเลยค่ะ แถมเราอยู่หอในทำอะไรๆก็ลำบากไปหมดเลยค่ะ แต่ก็คิดไว้แล้วว่าจบม.6ก็จะยังอยากเรียนอยู่กรุงเทพอยู่ค่ะ แต่แม่เราก็ไม่บังคับนะ อยากเรียนที่ไหนก็เรียน อยากทำอะไรก็ทำ แต่ แต่ก่อนไม่ค่อยพํดแบบนี้เลยค่ะ แต่ก่อนแม่ก็จะอยากให้อยู่กรุงเทพเพื่ออนาคตค่ะ เราก็คิดๆอยู่ไม่รู้จะเลือกอะไรดีค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่