อยากถามวา่ ถ้ามีเลนส์ นิคอน 24-120mm จะถ่ายนกนางนวลด้วยกล้องฟูลเฟรม

ผมอยากถามว่า  ถ้ามีเลนส์ 24-120mm  ติดกับ FF   จะตั้งค่าถ่ายนกนางนวลยังไงได้ครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
shutter speed ไวๆ ไว้ก่อนแหละครับ ถ้า นกนางนวลบิน
แบบ ถือ อาหาร ให้นกลงมาโฉบกิน แบบยอดฮิต ที่บางปูหรือปล่าวครับ
นกบิน ปกติ SS ผมตั้งอย่างน้อย 1/1000 แบบนี้ ตัวนกชัด แต่ปลายปีกยังมี motion blur บ้าง
ถ้าจะเอาให้ ชัดเปะ ปีกนิ่งเลย ก็สัก 1/3200, 1/4000 อะไรแบบนั้น
F stop กับ iso ก็แล้วแต่แสงหละครับ แต่ เปิด F4 นกเข้ามาใกล้ๆ นี่ นกน่าจะไม่ชัดทั้งตัวอีก
ต้องทดลองดูอาจต้องไป F5.6, F8 อะไรอย่างนั้นมั้งครับ
AF mode  group focus น่าจะโอเคสุดถ้าไวพอ จ่อหัวนกได้ ไม่ก็พวก D51 หรือ ลอง auto area AF ไปเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่