เกมงานวัด

กระทู้คำถาม
สวัสดีครับชาวกระทู้ วันนี้ได้ไปเที่ยวงานวัดแถวบ้านแล้วได้หวนคิดถึงเกมเกมหนึ่งที่เคยเล่นตอนเด็กๆแต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว ซึ่งเกมพวกนี้เราจะได้ตุ๊กตาเป็นของรางวัลใช้ไหมครับ แต่เกมนั้นที่ผมเคยเล่น เราจะได้ของรางวัล3อย่างเลยครับ
จำได้ว่า จะมีม้าหมุน แบบแขวนกับหลังคาที่ใช้พัดลดหมุน มีที่นั่งประมาณ10ที่ครับ พอคนครบรถก็จะเริ่มออกตัว แล้วเจ้าหน้าที่ก็จะนำ แผงขวดน้ำ มีโค๊กขวดแก้ ว มีเบียร์มีน้ำดีโด้ขวดพลาสติ๊กและอื่นๆ แบบภาพ 1.1 โดยจะตั้งไว้ใกล้ๆรัสมีที่เราหมุนๆอยู่เจ้าหน้าที่จะให้หวงมาแต่ล่ะที่นั่งจะมีแต่ล่ะสี คนล่ะ10หวง โดยให้เราโยนให้ลงคอขวด ลงขวดไหนได้ขวดนั้น ผมไม่เคยได้เลย555 จบรอบแรก มารอบสองจะมีค้อนของเล่นแบบภาพ 2.1 และมีตุ๊กตาที่เป็นแผงมาเหมือนขวดน้ำ แต่ละตัวมันจะรอบในการตีตั้งไว้ เช่น ตัวที่1ต้องโดนตี10รอบถึงจะบิงโกอะไรประมาณนี้ เราต้องสุ่ม ถ้าคนอื่นตีจนถึงรอบที่9พอเราหมุนมาถึงเราตีครั้งที่10เราก็บิ๊งโก ได้พวงกุญแจไป555 แต่ล่ะตัวผมว่าน่าจะมีชัก40-50รอบแหละ555 เวียนมาถึงรอบสุดท้าย จะมีลูกบอลยางให้คนล่ะ3ลูก ใครโยนลงห่วงก่อนชนะครับ ได้น้ำดีโด้555 แต่ก็สนุกน่ะครับ ที่มาเล่าให้ฟังอยากรู้ว่าใครเคยเล่นบ้าง และตอนนี้ยังมีอยู่ไหมครับ บางทีอาจมีแค่แถวบ้านผมก็ได้ครับ
ภาพ ม้าหมุน
ภาพที่1.1

ภาพที่2.1

ขออนุญาต เจ้าของภาพด้วยน่ะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่