คนไทยนิยมกินอาหารรสชาติหวานจริงหรือ? ใครมีร้านที่ไม่ติดหวานช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ยุคนี้ซื้ออาหารร้านไหนก็ติดรสหวานซะส่วนใหญ่ แต่เห็นว่าเขาก็ยังขายดี ลูกค้าเยอะ ขายหมดทุกวัน แสดงว่าคนไทยนิยมอาหารรสชาติหวาน หรือว่าไม่มีทางเลือก ก็เลยต้องซื้อกิน 

จำได้ว่าเมื่อ 10 - 20 ปี ก่อน ร้านอาหารหลายร้านไม่ได้ทำอาหารหวานไปซะทุกเมนู บางอย่างควรหวานก็หวาน เช่น ไข่พะโล้ แต่เดี๋ยวนี้แทบจะเป็นไข่เชื่อมอยู่แล้ว

ผัดกะเพราแต่ก่อนเผ็ดนำเค็มตาม และแทบจะไม่หวานเลย  แต่เดี๋ยวนี้ผัดกะเพราร้านไหนก็เผ็ด-เค็ม-หวาน แม้กระทั่งในร้านสะดวกซื้อแต่ก่อน ข้าวผัด ผัดกะเพรา ฯลฯ ก็ไม่ได้หวานเด่น  แต่เดี๋ยวนี้เลิกซื้อกินแล้วเนื่องจากรสชาติออกหวานชัดกว่าเดิมมาก

ร้านส้มตำ จะมีส้มตำไท ที่ออกเปรี้ยวหวาน แต่ตำปู ตำปลาร้า ก็ไม่ควรหวานซิ เจอหลายร้านตำปลาร้า เผ็ด-หวาน ถึงกับกินต่อไม่ลงเลยค่ะ อยากได้ตำปลาร้า เผ็ด-เค็ม-เปรี้ยว ขนาดบอกแม่ค้าแล้ว ยังจะตักน้ำตาล น้ำเชื่อมใส่เป็นทัพพี โอ๊ย จะเป็นลม กินไม่ได้เลยค่ะ

ส่วนร้านยำ ทั้งร้านดัง ร้านเล็กร้านน้อย น้ำยำรสชาติเผ็ด-เปรี้ยว-หวาน  อยากกินยำรสชาติเผ็ด-เปรี้ยว-เค็ม มีหวานตามมาไกลๆ มีร้านไหนแนะนำไหมคะ

รบกวนทุกท่านช่วยแนะนำร้านอาหาร / เมนู ที่ไม่ติดหวาน ในกรุงเทพฯ ให้หน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

บางครั้งก็อยากซื้อกินเพราะไม่มีเวลาทำกินเองค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่