ระหว่างแฟนที่ปรับปรุงตัวกับแฟนใหม่เลือกใครดีคะแง้~~

สวัสดีค่ะ เราขอเล่าเรื่องก่อนนะคะเพื่อไห้เพื่อนๆพิจารณาด้วย
คือเรากับแฟนคบกันตั้งแต่เราอยู่มอสามอายุห่างกันราวๆพ่อกับลูกเลยแหละ เจอกันในบีท็อกตอนนั้นเราเป็นเด็กไม่เอาไหนไม่เอาการเรียนอะไรเลยง่ายๆคือสก๊อยแต้ขาดึงเราออกมาจากตรงนั้นคือ  เขาทำงานรับเหมาก่อสร้างทั่วไปแล้วพยายามผลักดันไห้เราเรียนวิศวะ จนตอนนี้เราเรียนโยธาอยู่ปี1  แต่ระหว่างทางที่คบกันก็มีเลิกกันบ้าง ตอนมอ3เขาก็รู้ว่าเราเจ้าชู้แต่เขาก็ไม่บังคับเราไห้เลิกเจ้าชู้นะคะตอนนั้นเขาดีกับเรามากกกอยู่เคียงข้างเราตลอด ซื้อมอไซค์ไห้เพราะเราบอกว่าไม่มีรถจะเอาไปเรียนเขาก็ยอมซื้อไห้  จนวันนึงเราพอเราหยุดคุยกับผู้ชายทุกคนเพื่อเขา  อ่อลืมเล่าเขาเคยมีลูกกับเเฟนเก่าเขานะคะแฟนเก่าเขาก็โตกว่าเรา5-6ปี.ตอนนี้ลูกอยู่กับแฟนเราค่ะแม่แฟนเลี้ยงเรามาเรียน  แล้วระหว่างทางที่คบกันคือ ตอนเราใกล้จบมอ3เขาหงุดหงิดใส่เรามากกบ่อยทากแทบทุกวัน จนเราคิดว่าไม่ใช่ละต้องมีอะไรแน่นอนแล้วเราไปเข้าไอจีแฟน  เห็นแฟนแชทคุยกับพี่สาวของแฟนเก่าเขา ว่า เป็นห่วงแฟนเก่านะที่สร้างบ้านซื้อรถใหม่ก็เพราะแฟนเก่าเขาเคยพูดว่าบ้านก็เก่าแล้วรถก็เก่าแล้ว  อ้าววแล้วที่คุยกับเราบอกกับเราว่ารถนี่ซื้อมาเพราะรถกระบะเอาใว้ทำงานรถเก๋งเอาใว้พาเราเที่ยว  เราร้องไห้ฟูมฟายมากตอนนี้นก็ได้เพื่อนกับแม่ปลอบใจ  ก็ห่างหายกันไป1-2เดือน ระหว่างนั้นเราก็สมัครเฟสใหม่ค่ะไปเที่ยวกับเพื่อนบ่อยๆก็ทำไห้ไม่คิดมากพอเราฮอตมีคนมากดรักในเฟสเยอะๆเขาก็มาตามขอคืนดี  เราก็ใจอ่อนคืนดี พอคบกันไปอีกก็เป็นอีกจับได้อีกค่ะว่าเขาสมัครเฟสใหม่ไปคุยกับแฟนเก่าบอกคิดถึงอยากไปหา  ขนาดห่างกันเป็นพันกิโลคือแฟนเราอยู่เหนือแฟนเก่าเขาอยู่ใต้ไปทำงาน  แล้วเขายังแอบไปหาผู้ปกครองของแฟนเก่าเขาที่ลำปาง  เขามายอมรับกับเราเองค่ะว่าไปแต่พาแม่เขาไปด้วยเพราะผู้ปกครองหรือปู่ของแฟนเก่าเขาขอเอาใว้ว่าถ้าว่างขอเห็นหน้าหลานหน่อยเขาบอกกับเราว่ารับปากใว้แล้วต้องทำเขาจะเสียแล้วอาการไม่ค่อยดี  อ้าวแสดงว่าแฟนเก่าหรือพี่แฟนเก่าเขาทักมาคุยอีกนะสิ  น้อยใจมากเลยค่ะเพราะเขารับปากกับแม่เราว่าจะส่งเรียนแต่ตอนมอ4แม่เรายังได้ออกค่ารถประจำทางไปโรงเรียนแทบทุกเดือนไห้  ค่าชุดมอปลาย แม่เราก็ด่าเราว่าไหนจะส่งๆเดือดร้อนแม่ตลอด  ตอนที่เราจับได้ว่าเขาคุยกับแฟนเก่า  เราก็ออกจากบ้านเขาเลยค่ะ  เราอยู่บ้านตอนมอ4 มอ5มาเราย้ายออกมาอยู่บ้านแฟนค่ะเพราะใกล้โรงเรียน แล้วตอนนั้นบ้านยังสร้างไม่เสร็จด้วยเรานอนในห้องครัวที่รกมีหนูยิ่งกว่าห้องเก็บของอีก ตอนนั้นบอกไห้เพื่อนมาช่วยขนเสื้อผ้าเพื่อนก็มาช่วยค่ะตอนนั้นเขาขับรถเข้าบ้านพอดีตอนเรากำลังจะออกไป  เขาไม่มองหน้าเราซักนิด  แม่เขาก็ไม่ถามว่าเป็นอะไร  จะไปไหน  เบะปากใส่ด้วย  เราย้ายออกมาอยู่หออีกอำเภอกับรุ่นพี่ที่เคยคุยกันแต่คนละห้องค่ะ  กิจกรรมของเราแต่ละวันก็ไปเรียน7:00 กลับมาอาบน้ำไปทำงานร้านเหล้า กลับตี3 ตื่นมาไปเรียนต่อช่วงใกล้สอบก็ไม่ได้นอน3วันติดกันเลยค่ะ งานก็ต้องทำกลับมาอ่านหนังสือต่อสภาพพะลำบากมากแต่แม่ยังไม่รู้ว่าเราอยู่ไหน พอแม่รู้แม่ก็ร้องไห้เลยค่ะว่าทำไมลูกแม่ถึงไปลำบากแบบนั้น  ตอนนั้นเรารู้สึกได้เลยว่าแม่รักเรามากขนาดไหน  พอเราเจอรุ่นน้องคนนึงก็เรียนเหมือนกันก็ย้ายออกมาอยู่ด้วยกัน น้องเขาก็ดีนะคะเขาก็จนเหมือนเราแต่เขาไม่เคยขอไห้เราเลี้ยง  อยู่ด้วยกันมีความสุขดีค่ะ  โรงเรียนเราอยู่ไกลกว่าน้องเขา  น้องเขายังยอมไปโรง้รียนสายเพื่อไปรับส่งเราตลอดตากฝนด้วยกันตากแดดด้วยกัน  ซักเสื้อผ้าไห้ตลอด คือไมโครเวฟมากกจริงๆสเปคไม่ใช่รุ่นน้องเลยแต่นี่เป็นน้องรหัสเพื่อนเราเรียนสายอาชีพ  กะว่าจะเตาะเล่นๆ5555
จนเราไปเรียนรด.น้องเขาก็ดูแลหออะไรไห้เราไป1อาทิตย์ค่ะ  ระหว่างนั้นแฟนเราพยายามติดต่อเรา  เราเรียน รด.ได้ปิดเครื่องเลยไม่ได้รับสาย  พอเราเปิดเครื่องได้เขาก็โทรมาทันทีบอกจะมารับ  แม่ก็บอกไห้กลับมากับเขา  เห้อเพิ่งมารู้ว่าเขาเอาเล่มเขียวกับเอกสารโอนรถไห้แม่  เลยได้กลับมาคืนดีกัน  จนเสียรุ่นน้องคนนั้นไป จริงๆเราเป็นคนมูฟออนเร็วแต่กับน้องคนนี้ผ่านมาจะ3ปีแล้วยังลืมไม่ได้เลย  เขาขี้อ้อนมากง่ะแม่!!!  แต่ตอนนี้เขามีแฟนใหม่แย้วเราก็ไม่ลืมแหละลืมไม่ได้แต่จะมองอยู่ห่างๆ   แล้วพอเรากลับมาหาแฟนปัจจุบันตอนมอ6เราคิดนะคะว่าถ้าเขายังเป็นแบบเดิม  ขึ้นปี1มาเราไปแน่  เราไม่เคยจริงใจเลยค่ะตั้งแต่มอ4  ก็แอบแวะคุยคนนั้นบ้างคนนี้บ้าง  ไม่เคยคิดจะหยุดเลยแค่บางช่วงเบื่อก็หยุด  แต่ก็ไม่คิดจะหยุดเพราะแฟนเลยกลัวค่ะว่าเขายังคุยกับแฟนเก่าหรือคนอื่น  แต่เชื่อแน่ๆว่ายังไม่ลืมแฟนเก่าเราเคยบอกเขานะคะว่า  ไปเถอะไปหาแฟนเก่าเถอะ  เราไม่เป็นไรจริงๆ  จริงๆที่แปลว่าจริงๆค่ะเราอยากออกไปแล้วจริงๆไม่ต้องห่วงความรู้สึกเรา เราจัดการได้  เขาก็ปากแข็ง  ตั้งแต่มอ6มาเขาก็ดีกับเราตามใจเราตลอดแต่เขาเริ่มไม่มีงานทำการเงินติดขัด  จนเราจะเข้ามหาลัยเขาก็บอกไม่มีเงินๆ   จะว่าเรากับแม่หน้าเงินก็ได้นะคะ  เราไม่เคยขอเงินเขาเลยแต่แม่อยากไห้ขอ  เราก็บอกแม่ว่าเขาไม่มีแฟนก็อยากไห้ทิ้งเพราะตอนมอ6 ขอเงินครึ่งปีเลยแหละ  เดือนละพันไรงี้  พอเราจะเข้าปี1 เขาก็ไม่มีเงินขนาดค่าชุดแม่เรายังออกไห้ก่อนเลย  ตอนปิดเทอม2เดือนเราบอกจะไปทำงานในเมืองเชียงใหม่  ทำ2เวลาคือเสริฟอาหาร8:00-17:00  ละทำงานร้านเหล้า 19:00-00:00  เขาก็ไม่ยอมไห้เราไปทำงานเซเว่น  ป๊าดดดงานหนักมากแม่  ทำ2เดือน2หมื่นก็ไม่ได้  แทบเรายังเอาไปไห้เขาจ่ายค่ารถ6,000ถ้าแมาเรารู้แม่เราด่าเราตายแน่  เพราะเราเคยคุยกับแม่ตอนมอ5ว่ามีคนจะเลี้ยงไม่ได้เจอกันที่ร้านเหล้านะคะ  เจอกันในแอปหาคู่   แม่ก็บอกอยากเอาก็เอาถ้าทนกับคนนี้ไม่ได้แต่แม่อยากไห้จบมอ6ก่อนค่อยออกไปจากเขา   คือเราไม่ได้จะบอกว่าเขาไม่ดีนะคะเราก็ไม่ดีเช่นกันเพราะเรารู้ว่าเขาไม่ลืมคนเก่า  แม่เขาก็ไม่ชอบเราทำไรประชดเราไม่มีมารยาทใส่แม่เรา  บลาๆๆ เราก็เลยไม่อยากมีเขาอค่คนเดียวแต่ก็ไม่ได้คุยกับใครประจำ  คนจะเลี้ยงก็รู้ว่าเรามีแฟนเขาก็บอกจะรอตลอดพร้อมเปิดตัวเราตลอด  จนเราปลดเขาไปแล้วหมายถึงว่าเราไม่อยากไห้ใครมารอ  จนเราไม่มีใครจะเลี้ยง ไม่มีผู้ชายวัยเดียวกันคุยไม่มีใครมาจีบแบบไม่มีซักคนเลยที่เข้ามาจีบ ตอนเราจับได้ทุกครั้งเราก็ Surpriseเขาตลอดนะคะว่าเราไปแอบกินคนนั้นคนนี้ไห้เขาเจ็บบ้าง  คือจะพูดยังไงดีศีลเสมอกันปะ  แล้วตอนนี้เราอยู่ปีหนึ่งเทอมสอง แต่ตอนปีหนึ่งเทอมหนึ่งเราเลิกคุยกับแฟนได้สองเดือนช่วงปิดเทอมเราก็ไปทำงานแต่ตอนปีหนึ่งเทอมหนึ่งเราเลิกคุยกับแฟนได้สองเดือนช่วงปิดเทอมเราก็ไปทำงานเป็นพีอาร์กับเพื่อนที่เชียงใหม่ 
เราเล่นแอพหาคู่จนเจอคนต่างชาติคนจีนอายุต่างกันเหมือนพ่อกับลูกตอนแรกว่าจะไม่คุยแล้วนะเพราะกลัวเรื่องภาษาแต่เขาบอกว่าเขาพูดภาษาไทยได้นิดหน่อย เค้าชวนเราไปออกเดทเราเลยไปเค้าบอกว่าถ้าเค้าโอเคเค้าจะชวนเราไปพัทยา พอเรากินเค้กถ่ายรูปเสร็จเค้าก็ชวนคุยเรื่องการจองโรงแรมหรูการจองตั๋วเครื่องบินที่จะไปพัทยาเราเลยบอกว่าขอเวลาหนึ่งเดือนได้ไหมมันเร็วเกินไปเขาก็บอกโอเคหลังจากนั้นเราก็คุยกันมาตลอดเค้าพยายาม พูดไม่อยากให้เราไปทำงานไม่อยากไห้เราไปทำงานเป็นพีอาร์ เค้าชอบเที่ยวมากแต่เขาไม่เคยบอกว่าเค้าทำงาน เค้าชอบเที่ยวมากแต่เขาไม่เคยบอกว่าเค้าทำงานอะไรเค้าบอกเกษียณแล้วแต่เราไม่เชื่อ เค้าจะทำ เค้าจะทำธุรกิจสีเทาไหมเราไม่แน่ใจ เขาพูดหวานมากตามใจเราแต่เรื่องอาหารไม่ค่อยเข้ากันได้แต่เราก็ไม่ติดเพราะนานนานเจอกันระหว่างที่อยู่เชียงใหม่เหลือเวลาอีกหนึ่งอาทิตย์เราจะได้กลับมาเรียนต่อที่มหาลัยเค้าก็ชวนเราไปเที่ยว หลายที่มากในเชียงใหม่พอเราบอกว่าเราจะกลับมาเรียนเค้าก็บอกว่าอยากให้ไปเชียงใหม่เดือนละสองถึงสามครั้งแต่พอเรากลับมาเรียนแฟนเราก็มาขอคืนดีจนเราไม่มีเวลาให้คนจีนคนจีนก็บอกว่าเค้าอยากให้เราไปหาอยากไปเทศกาลต่างๆด้วยกันลอยกระทงเค้าบอกจะมาหาแต่เราอยู่กับแฟน จึงไม่สามารถเจอกันได้เขาก็ขอวิดีโอคอล เราก็บอกว่าเราไม่ว่างเราเสียใจมากเราคิดว่าจะเสียคนนี้ไปแล้วแต่เราก็ตัดสินใจไปพัทยากับเขาตอนแรกกลัวโดนอุ้มมากแต่ผ่านไปก็ไม่มีอะไรและสนุกมากฉันว่ายน้ำไม่ เราก็บอกว่าเราไม่ว่างเราเสียใจมากเราคิดว่าจะเสียคนนี้ไปแล้วแต่เราก็ตัดสินใจไปพัทยากับเขาตอนแรกกลัวโดนอุ้มมากแต่ผ่านไปก็ไม่มีอะไรและสนุกมากฉันว่ายน้ำไม่เป็นแต่เค้าสอนฉันว่ายน้ำ พาไปเที่ยวพาไปกินมีความสุขมากเค้าซักบีกินนี่ให้ด้วยแหละ55555 นี่ตกใจมากคนแก่ที่ไหนยอมซักผ้าให้แต่ก็ปลื้มนะฉันบอกให้ฉันชอบกินชาเขียวเค้าก็ซื้อแต่ชาเขียวให้แม้แต่เค้กยังเป็นชาเขียวคือขมมาก เค้าถามฉันว่าชอบตุ๊กตาอะไรฉันบอกว่าคิตตี้เค้าก็ซื้อแต่อะไรที่เป็นคิตตี้ให้ตลอดตุ๊กตาเสื้อผ้าขนมที่เป็นซองคิตตี้ บลาๆๆ ตอนฉันกลับมาเรียนต่อเค้าก็ซื้อชุดนอนไว้บอกว่าเอาไว้ใส่ตอนอยู่บ้านนะหมายถึงอยู่บ้านเขา เพราะเขาคิดว่าฉันจะไปหาเค้าเดือนละสองถึงสามครั้งมันน่ารักมากพอฉันกลับมาเรียนแฟนฉันก็บอกว่าเป็นโรคซึมเศร้านั่นนู่นนี่เราก็ทำเพราะเขาคิดว่าฉันจะไปหาเค้าเดือนละสองถึงสามครั้งมันน่ารักมากพอฉันกลับมาเรียนแฟนฉันก็บอกว่าเป็นโรคซึมเศร้านั่นนู่นนี่เราก็ทำมือสั่นตัวสั่นบ้างทำเป็นจะฆ่าตัวตายบ้าง คือเค้ารู้ว่าจุดอ่อนของเราคือเราขี้สงสารเค้าก็พยายามทำ คือเค้ารู้ว่าจุดอ่อนของเราคือเราขี้สงสารเค้าก็พยายามทำให้เราสงสาร เราไม่รู้ว่าจะออกมาจากเขายังไงดีเพราะเมื่อเราบอกว่าเราจะเลิกเราเจอคนใหม่แล้วกลับไปหาคนเก่าเธอเธอเค้าก็ตัวสั่นจะฆ่าตัวตายทำร้าย เราไม่รู้ว่าจะออกมาจากเขายังไงดีเพราะเมื่อเราบอกว่าเราจะเลิกเราเจอคนใหม่แล้วกลับไปหาคนเก่าเธอเธอเค้าก็ตัวสั่นจะฆ่าตัวตายทำร้ายตัวเองจะไม่ทำการทำงานเพื่อนเราก็บอกว่าใครกันจะปล่อยให้แม่ตัวเองลูกตัวเองอดตาย เราควรทำ เราควรทำยังไงดีตอนนี้คนจีนเราอยากมีเวลาให้เขานะเพราะเค้าดูเป็นคนอบอุ่น แต่เราก็ไม่รู้ว่าถ้าเราเลือกเขาจริงๆแล้วเค้าจะเป็นยังไงเค้าจะทำ แต่เราก็ไม่รู้ว่าถ้าเราเลือกเขาจริงๆแล้วเค้าจะเป็นยังไงเค้าจะทำร้ายผู้หญิงไหม แต่นั่นก็ไม่ใช่ปัญหาเราเลิกคุยกับคนจีนได้เกือบสามอาทิตย์เค้าก็ส่งของขวัญมาให้เราคือของขวัญวันเกิดแล้วก็ห่างหายกันไปแล้วเขาก็ทักมาวันนี้เมอร์รี่คริสต์มาสนะขอให้คุณเจอคนที่ดีเหมือนเป็นประโยคบอกลาแต่เราก็พยายามบอกว่าคุณก็เป็น ของขวัญวันคริสต์มาสให้เราสิแล้วก็เค้าได้คุยกันเค้าก็บอกว่าไม่สามารถมีความสัมพันธ์ที่ดีในอนาคตต่อกันได้แล้วเราก็ถามว่าทำไม ของขวัญวันคริสต์มาสให้เราสิแล้วก็เค้าได้คุยกันเค้าก็บอกว่าไม่สามารถมีความสัมพันธ์ที่ดีในอนาคตต่อกันได้แล้วเราก็ถามว่าทำไมเค้าก็บอกว่าเราไม่มีเวลาไปหาเขา เราก็บอกว่าช่วงนี้สอบเพราะว่ามันตรงกับวันคริสต์มาสเค้าอยากดูพลุกับเราเค้าจองทุกอย่างไว้ที่เชียงใหม่แล้วเพื่อที่จะดูพลุกับเราตอนนั้นเราก็บอกว่าเราไม่มีเวลาจริงๆเราสอบก็ได้เลิกคุยเหมือนกับจะเลิกกัน  แต่วันนี้เหมือนเค้ามาให้โอกาสอีกครั้งคือไปเที่ยวพัทยากับเขาเดือนหน้าคือเดือนมกราตอนท้ายเดือนเราจะทำแต่วันนี้เหมือนเค้ามาให้โอกาสอีกครั้งคือไปเที่ยวพัทยากับเขาเดือนหน้าคือเดือนมกราตอนท้ายเดือนเราจะทำยังไงดีคะเพื่อนเพื่อนก็บอกให้เลือกคนจีนเถอะ เราก็รู้สึกดีกับคนจีนนะคะเพราะเขายังไม่เคยทำไห้เราเสียใจและอบอุ่นมาก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่