ถุงยางแตก หลั่งใน ทานยาคุมฉุกเฉินแบบ 1 เม็ด (maple forte)

สวัสดีค่ะอยากสอบถามเกี่ยวกับการทานยาคุมฉุกเฉินแบบ 1 เม็ด (maple forte) คือมีอะไรกับแฟนปกติใส่ถุงยางป้องกันทุกครั้งแต่ครั้งนี้ถุงยางแตกตอนเสร็จแล้วเลยกลายเป็นหลั่งในค่ะ พอรู้ว่าถุงยางแตกก็รีบทำความสะอาดแล้วไปซื้อยาคุมฉุกเฉินมาทานทันที (ไม่เกิน15-20นาที) ประจำเดือนล่าสุดหมดวันที่ 8 ธันวาค่ะ หลังทานยาไปประมาณ 4 ชม. มีเหมือนเมือกใสๆปนขุ่นไหลออกมา อยากทราบว่าเป็นตกขาวหรือน้ำอสุจิคะแล้วอยู่ในช่วงไข่ตกมั้ย มีโอกาสพลาดหรือป้องกันได้มากน้อยแค่ไหนคะ เป็นกังวลมากเลยค่ะ รบกวนขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
เตือนคนที่กินยาคุมฉุกเฉินครับ

ต่อให้กินยาไวแค่ไหน  โอกาสท้องก็คือ  15-20%  ไม่ใช่กินยาไวภายใน  1  ชม.​ จะไม่ท้อง  หรือโอกาสท้องต่ำเท่ากับกินยาคุมแบบปกติ​  ไม่จริงนะครับ

ยาคุมฉุกเฉินจะไม่สามารถยับยั่งไข่ที่ตกมาแล้ว   หมายความว่า​ ถ้าไข่ตกแล้ว กินยาคุมฉุกเฉินไปก็ไม่ช่วยอะไร​  ไข่ไปเจออสุจิ​  ท้อง

แต่ถ้าไข่ยังไม่ตก  แล้วรีบกินยาคุมฉุกเฉิน​ ยาจะไปยับยั่งการตกไข่  เมื่อไข่ไม่ตก  ก็ไม่ท้อง​   คุณจะรึ้ตัวเองไหมครับว่าไข่ตกหรือยังไม่ตก  นั้นเป็นเหตุให้ยาคุมฉุกเฉินมีประสิทธิภาพน้อยกว่าวิธีอื่นมาก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่