สงสัย ทำไม Rar Zip ISO ถึงทำให้ไฟล์มีขนาดเล็กลงได้.. มีขั้นตอนทำงานแบบไง

ไฟล์พวกนี้ ทำให้ทำให้ขนาดเล็กลงได้ยังไงครับ

มีคนบอกเป็นการเข้ารหัสไฟล์ ทำให้ ช่วยลดขนาดได้ ตอน share ไม่ยุงยากรอนาน
แต่ ผมอยากรู้ เรื่องพื้นฐาน โปรแกรมเมอร์ ว่าขั้นตอนการทำงานเป็นยังไง ทำไมเรียกการเข้ารหัส ใครรู้อธิบายทีครับ

อาจเป็นคำถามที่ไม่มีประโยชน์ แต่ผมสงสัยจริงๆ สงสัยมาตั้งแต่เด็กแล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่