เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ช่วยตั้งชื่อภาษาไทยให้ตัวละครในฟิคเราหน่อยค่ะ

พอดีว่า เรากำลังตั้งฟิคอยู่ค่ะ แล้วตอนนี้กำลังติดอยู่ที่คิดชื่อเล่นชื่อภาษาจีนของ นางเอก กับพระเอกอีกคู่นึงที่เป็นน้องชายฝาแฝดของนางเอกได้แล้ว แต่ติดอยู่ที่ว่าคิดชื่อภาษาไทยของทั้งสองคนไม่ออกค่ะ ก็เลยอยากจะจะรบกวนให้เพื่อนๆช่วยคิดชื่อให้น้องๆฝาแฝดจากฟิคให้เราหน่อยได้ไหมค่ะ เดี้ยวเราจะบอกชื่อของทั้งสองคนรวมถึงนิสัยให้ค่ะ

ตระกูล อัศวกรกนกกุล​ / ตระกูล เฮยเทียนเอ๋อ (ชื่อกลุ่มมาเฟีย)

- เฟยเฟิง (นางเอก) (ชื่อจีน หวัง เฟยเฟิง)​
 ชื่อ เฟยเฟิง 飛凤ในภาษาจีน แปลว่า หงส์โบยบินค่ะ
飛 (fei, เฟย) ที่แปลว่า บิน 凤 (feng, เฟิ่ง) ที่แปลว่า หงส์ค่ะ

น้องมีนิสัยที่ภายนอกอาจดูเป็นเด็กสาวที่ร่าเริง อ่อนโยน เข้าถึงง่าย น่ารักกับเพื่อนที่น้องสนิทในกลุ่ม หรือคนรอบๆตัวที่นิสัยกับน้อง น้องจะดีกลับค่ะ
แต่ถ้าน้องต้องมาอยู่กับคนที่น้องเกลียดล่ะก็ น้องก็จะเป็นอีกแบบตรงกันข้ามทันที เพราะเห็นแบบนั้น
น้องก็มีมุมที่น่ากลัวมากๆอยู่ เป็นคนที่คิดอะไรรอบคอบ มีความพยายาม​สูง เป็นเด็กผู้หญิงที่เก่งเพรียบพร้อ​มทุกด้านเลยค่ะ

เลยอย่างให้น้องมีชื่อที่ดูเป็นผู้หญิงที่เป็นนักปราชญ์​เก่งในทุกๆด้านหรือเป็นหญิงผู้กล้าหาญค่ะ

- เฟยหลง (พระเอกอีกคู่นึง )​(น้องชายฝาฝาแฝด) (ชื่อจีน หวัง เฟยหลง)

เฟยหลง (飛龍) ​ชื่อในภาษาจีนของน้องแปลว่า มังกรที่ทยานบินค่ะ

飛 (fei, เฟย) ที่แปลว่า บิน 龍 (long, หลง) ที่แปลว่า หงส์ค่ะ

น้องมีนิสัยเย็นชา เคร่งขรึม ไม่ชอบพูดคุยกับใครเท่าไรนัก นอกเสียจากผู้เป็นพ่อ พี่สาวฝาแฝด และเพื่อนในกลุ่ม เพียงเท่านั้น

น้องก็เป็นอีกคนที่ถ้าใครดีมากดีกลับ ร้ายมาก็ร้ายกลับ นิสัยอย่างที่บอกข้างต้นว่าน้องจะเย็นชามากๆ แต่น้องก็เป็นคนที่ฉลาดมากๆเหมือนกันค่ะ เลยอยากให้ชื่อ​ของ​น้องเกี่ยวกับกับนักปราชญ์​ชาย ให้มันคล้องจ้องกับชื่อของพี่สาวด้วย หรือจะเกี่ยวกับมังกรหรือท้องฟ้าก็ได้ค่ะ

หรือถ้าอยากจะเสนอชื่อๆที่มีความหมายอื่นๆที่คิดเหมาะกับน้องก็ได้เลยค่ะ

ก่อนจากกันไป ก็ของฝากนิยายเรื่องนี้เลยล่ะกัน

ชื่อเรื่อง : ปีกแก้วนางหงส์​ดำ​| TREASURE ​| am x you

นามปากกา : chengxin vitamin

เนื้อเรื่อง : จะเป็นอย่างไรเมื่อพี่น้องฝาแฝดตระกูลหงส์ดำ ซึ่งเป็นตระกูล​ชื่อดังได้ตัดสินใจ​ที่จะ​กลับมาที่โรงเรียนแห่ง​นี้​อีก​ครั้ง​เพื่อมาแก้แค้นคนๆนึงที่ทำร้ายจิตใจพวกเขาให้บอบช้ำโดยผ่านเวทีประกวดหา ราชาราชินีหงส์​ดำ สองพี่น้องคู่นี้จะทำการล้างแค้นสำเร็จหรือไม่ หรือจะผ่ายแพ้หัวใจตัวเองเสียก่อน

สถานะ : กำลังอัพ / รีไรท์อยู่

อัพทาง : Readawrite​

เป็นแฟคฟิค TREASURE​ x คนอ่าน ซึ่งพระเอกนางเอกคู่หลัก เจมส์ (พระเอก)​ ( อิมเมจ บังเยดัม อดีตสมาชิกวงTREASURE ) ​กับ เฟยเฟิง (นางเอก) ​(พี่สาวฝาแฝดของเฟยหลง)​ ( อิมเมจ​ตัวแทนของคนอ่าน) ​

ส่วน พระเอกนายเอกอีกคู่นึงก็คือ  เฟยหลง (พระเอก)​ (น้องชายฝาแฝดของนางเอก)​ ( อิมเมจ ฮารุโตะ​สมาชิกวง TREASURE )​ กับ เต้าหู้ (นายเอก) ​( อิมเมจ จุนกยู ​สมาชิกวง TREASURE )​ ค่ะ

คู่หลักมีสองคู่ค่ะ ยังไงก็ฝากไว้ด้วยนะค่ะ

ลิงค์นิยาย : https://www.readawrite.com/a/741bf2542004741480a73ae30af9861d

ยังไงก็ขอบคุณมากค่า
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่