ปล่อยหนูที่เลี้ยงไว้ แล้วสงสารมัน

คือพ่อผมแกจับหนูนามาเลี้ยงไว้ 4 ตัวอ่ะครับ  มีพ่อแม่แล้วก็ลูกๆของมันอีก 2 ตัว แกก็ขังพวกมันไว้ในโอ่งมังกรครับ โอ่งนึงเป็นพ่อแม่ โอ่งนึงเป็นลูกอ่ะครับ ให้ข้าวเปลือกกับน้ำครับรับ แล้วเมื่อ 3 วันก่อน ตัวพ่อกับแม่ของมันหายไปครับ เหมือนกับว่าโอ่งล้มแล้วฝาเปิดอ่ะครับมันเลยหายไปไหนก็ไม่รู้ ทีนี้ก็เหลือลูกมันอีกสองตัว พ่อผมก็เลยจับมันออกมาไว้ในกรง ก็เลยเลี้ยงมาเรื่อยๆ ทีนี้ผมก็แบบสงสารมันอ่ะครับ ก็มองมันทุกวัน มันก็หยอกกันในกรง ไม่ถึงสัปดาห์เลยครับ อีกตัวนึงมันก็ตายครับ อีกตัวก็เหงาเลยครับ ทีนี้ผมก็บอกพ่อเลยครับว่าสงสารมันปล่อยมันไปเถอะ พ่อก็ว่า กูจะเลี้ยงไว้ดูหรือถ้าอยากปล่อยก็ปล่อยเอง วันนี้พ่อผมไปตลาดกับแม่มีผมอยู่บ้านคนเดียวครับ ผมก็เลยจับกรงมันขึ้นมา แบบสงสารมันมาก ใจนึงก็กลัวว่ามันจะหากินไม่เป็น ทีนี้ผมเลยตัดสินใจถือกรงเดินไปที่ข้างบ้าน บ้านผมอยู่ในทุ่งนาครับ ก็เลยเปิดกรงเลยครับ ตอนแรกหนูตัวนั้นมันก็กล้าๆกลัวครับ  ผมก็เขย่ากรงเบาๆให้มันออก มันก็ค่อยๆออกจากกรงครับ มันก็เดินช้าๆดมหญ้าดมอะไรไป  มันเริ่มเดินห่างผมไปเรื่อยๆเลยครับ น้ำตาไหลเลยครับตอนนั้น ผมรู้สึกเหมือนมันจะหาอาหารไม่เป็นอ่ะครับ ผมก็ยืนมองมันนานมากว่ามันจะไปไหน มันก็เดินดมหญ้าแถวๆหน้าบ้านอ่ะครับ สงสารมาก ผมยืนร้องไห้เลยครับ กลัวว่ามันจะหาอาหารไม่เป็น แล้วมันจะตายไหมครับ สงสารมันจัง.....
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่