ขาดส่งประกันสังคม ม.33 มา 9 เดือน ทำยังไงดี?

สวัสดีค่ะ ขอเริ่มเล่าเลยนะคะ
เราทำงานพาร์ทไทม์มาตั้งแต่ ปี 59 เลยทำให้มีประกันสังคมตั้งแต่ตอนนั้นเลย
แต่ๆๆๆ พอมาช่วงที่เริ่มมีงานประจำแล้ว แต่มีการโยกย้าย เราลาออกเพื่อหางานใหม่
มาขายของต๊อกๆแต๊กอยู่กับบ้าน เป็นเวลา 3-4 เดือนกว่าๆ ช่วงนั้นเราไม่ได้นึกถึงประกันสังคมเลย

จนเราเริ่มเข้ามาเป็นพนักงานลูกจ้างในกระทรวงแห่งหนึ่ง
พี่ๆร่วมงานทัก เราถึงนึกขึ้นได้ ใช่.. เราลืมไปสนิทเลยยย
เศร้ามากๆ พอลองถาม Call Center เขาตอบเรียงมาตรามาเลย (เราเข้าใจยากด้วยแหละ T^T)
แต่จับใจความได้ว่า เราจะไม่ได้อะไรเลย คือมันต้องเริ่มส่งใหม่อ่ะ...
ขอบ่นหน่อยเถอะ ว่ามันโครตไม่แฟร์เลยยย แงงงงง เห้อ~
ยังไงดีสิ ตอนนี้เราเริ่มลังละ ว่าหาทำประกันชีวิตมันจะคุ้มกว่าป่าวว้า
หรือมีควบคู่กันไปจะดีกว่า ถ้าไม่ทำประกันสัมคมจะเป็นอะไรมั้ย ไม่อยากทำแล้ว งอน (555)
ทุกคนมีความเห็นยังไงบ้างคะ มาบอกเล่ากันได้นะ

ปล. ถ้าใครอยากแนะนำ หรือมีวิธีแก้ไขปัญหานี้ได้ รบกวนช่วยคอมเม้นท์มานะคะ

ปวดใจจริงๆ กรี้ดดดดด

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่