เลือกสายแลน Outdoor แบบไหนดีครับ มีหลายแบบเลือกไม่ถูก

กระทู้คำถาม
จะเดินสายแลนนอกอาคาร แต่พอเช็คของจะซื้อ มีสายแลนนอกอาคารหลายสเปคมาก ทั้งแบบสายแลนนอกอาคารธรรมดา แบบมีสลิง แล้วก็แบบทั้งมีสลิงและสายไฟ เลยไม่แน่ใจว่า ควรจะต้องเลือกสายแบบไหนกันแน่ เลือกแบบธรรมดาพอรึเปล่าครับ เพราะกำลังคิดว่า อย่างมากน่าจะตั้งเสาต่อสายแลนเข้าตัวกระจายสัญญาณ AP กับตัวรับสัญญาณ Client บนหลังคาตัวบ้าน 2 บ้านเท่านั้น คงไม่ได้โยงสายขึ้นเสาไฟออกไปยาว ใช้สายแลนนอกอาคารธรรมดาพอไหมครับ หรือควรต้องเป็นแบบมีสลิงด้วย

ตัวกระจายและตัวรับสัญญาณ Wi-Fi ใช้ตัว TP-Link CPE510 เป็นตัวรับตัวส่งระหว่าง 2 บ้านครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่