เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

รู้สึกสิ้นหวัง กับการทำงานมาก

สวัสดีครับ ผมขออนุญาตเล่า ที่ไปที่มานะครับ ผมเป็นคนธรรมดาคนนึง ที่เรียนจบสถาบันการศึกษา ที่ไม่ห่างไกลมากนักจากถิ่นเกิด...

เป็นคนตั้งใจเรียนในระดับนึง แต่รู้สึกว่าตัวเองเรียนมาไม่ตรงสาย เรียนเพราะตามเพื่อน ตั้งแต่เมื่อก่อนแล้ว 
พอเรียนจบ ในระดับปริญญา มีโอกาสได้ทำงานเอกชน ที่หนึ่ง ซึ่งไม่เกี่ยวกับสายงานที่ตัวเองเรียนมาเลย แต่รายได้มาก เรียกได้ว่าเงินเดือนเมื่อสมัย (7ปี ที่แล้ว เยอะสำหรับเด็กต่างจังหวัดคนๆนึงเลยครับ ) แต่พอมีช่วงนึง เกิดทางตันของการทำงาน รู้สึกเหนื่อยกับการหายอดและลูกค้า (อิ่มตัว 2 ปี) ไม่มีแรงจูงใจในการหาลูกค้า ทำให้ชีวิต เกิดการเปลี่ยนงาน กลับเอาความรู้ที่เคยเรียนมา มาใช้ ตอนนี้ เป็นครูลูกจ้าง ในสถาบันการศึกษา แห่งหนึ่งในต่างจังหวัด แต่เงินเดือนน้อยเหลือเกิน 9,XXX บาท กับค่าครองชีพที่สูงขึ้นทุกวัน และผมแทบไม่อยากเชื่อตัวเองเลย ผมทำงานนี้ มาแล้ว 5 ปี 

ตออนนี้เครียดมากครับ รู้สึกเหนื่อย ท้อ หาทางออกไม่เจอ ไมรู้จะเริ่มตรงไหนดี แค่อยากให้ชีวิตตัวเองมีความสุขแบบเมื่อก่อนครับ 

ผมต้องเริ่มยังไงครับ หรือผมกำลังจะเป็นโรคซึมเศร้า 

เบื่อการเจอผู้คน 

ไม่ชอบการอยู่ในที่ๆคนเยอะๆ 
และรู้สึกสิ้นหวังกับทุกสิ่งรอบตัวไปหมด
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่