ผมอยากทำธุรกิจ สิ่งที่ผมควรทำ ไม่ควรทำ สิ่งที่ต้องระวังและอะไรสำคัญสุด?

ตามหัวข้อเลยครับ ผมอยากจะทำธุรกิจซึ่งจะเริ่มจากเล็กๆก่อนครับ ตอนนี้ผมอายุ 19 แต่ทางบ้านโอเคกับการให้มาลองครับ ผมอยากเริ่มจากศูนย์แบบไม่เกาะใครมาหรือไม่มีคอนเน็คชั่นอะไรเลยครับ ผมเข้าใจนะครับว่าคนอ่านอาจมองว่าผมเพ้อฝันแต่ผมทำงานมาหลายอย่างและผมรู้สึกเป้าหมายเดียวตอนนี้คือการอยากมีบริษัทซึ่งผมกำลังศึกษาข้อมูล แต่สิ่งที่ผมคิดว่าสิ่งที่จะพาผมไปถึงจุดหมายได้คือคำปรึกษาและคำแนะนำที่ดี ผมเองจึงอยากลองทำดูครับ ผมคิดว่าช่วงแรกยังไงก็ติดขัดแน่ แต่ตอนนี้ผมมีใจกับแพชชั่นแล้ว 100% แต่แค่อยากจะได้คำแนะนำจากคนที่รอบรู้มาช่วยแนะนำครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
เดี๋ยวก่อนนะครับ จขกท ...

ผมอยากจะถามว่า "คุณอ่านงบการเงินเป็นรึป่าว?" และ "ปัจจุบันคุณได้ทำงบการเงินของคุณเองแล้วรึยัง?"

ถ้าคุณยังไม่รู้ว่า 2 ข้อที่ผมพูดมาคืออะไร หรือยังไม่เคยทำมันอย่างจริงจัง คุณยังไม่ควรทำธุรกิจใดๆทั้งสิ้นครับ

เพราะถ้าคุณอ่านงบการเงินไม่เป็นและเขียนงบการเงินไม่ได้ ทำธุรกิจแบบขายดีให้ตาย ยังไงก็เจ๊งครับ (ผมไม่ได้แช่งนะครับ กรุณาอ่านคำอธิบายต่อไปนี้ก่อน)

เพราะ "งบการเงิน" คือเครื่องมือในการบริการ จัดการ และควบคุม เงินทุนและกระแสเงินที่จะไหลผ่านเข้าออกในธุรกิจของคุณครับ มันจะเป็นเครื่องบอกว่า ตอนนี้ธุรกิจของคุณนั้น กำไรหรือขาดทุนอยู่เท่าไหร่ และมีจุดบกพร่องมาจากส่วนไหน ฉะนั้น ถ้าคุณไม่เข้าใจมันอย่างถ่องแท้ ก็ไม่ต่างจากขับรถไม่มองทางครับ ทำเท่าไหร่เงินทองก็จะรั่วไหลไปหมดครับ

ถ้าต้องการรายละเอียดเพิ่มเติม เชิญหลังไมค์ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่