เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ในช่วงเทศกาลต่างๆ มีความคิดเห็นอย่างไร ถ้าเกิดกลับบ้านใครบ้านมัน?

ฉันผู้ที่แต่งงานมาเข้าปีที่ 2 แล้วคะ เป็นลูกคนเดียว แฟนมีพี่น้อง ( คนกลาง ) แต่งแล้วแฟนก็ย้ายเข้ามาอยู่บ้านพ่อคะ  ซึ่งตอนนี้บ้านของเรา 2 คน อยู่ในช่วงถมที่  ก็เลยยังคงอยู่ที่บ้านของพ่อฉันคะ 

พูดถึงเรื่องวันพ่อที่ผ่านมามีวันหยุดติดกัน 2 วัน ( วันอาทิตย์ที่ 4 และวันจันทร์ ที่ 5 )  ในช่วงเทศกาลต่างๆ เช่น วันพ่อ วันแม่ ปีใหม่  ฉันวางแผนว่า เรา 2 คน ในฐานะ ลูกเขย ลูกสะใภ้ ต้องกลับบ้านไปพบปะญาติพี่น้องบ้าง เราก็เลือกที่จะ ไปบ้านพ่อกับแม่ของแฟนก่อน ( วันหยุดอาทิตย์ที่ 4 ) อาจจะพาไปกินข้าวหรือไปไหนก็ได้เราไม่เกี่ยงเลย  ส่วนวันหยุดที่ 5 ซึ่งตรงกับวันพ่อ พอดี ฉันก็จะพาบ้านฉันไปกินข้าวเหมือนกัน ให้ทั้ง 2 บ้านเท่าๆกัน หรือ จะสลับกันก็ได้ค่ะ ว่าวันหยุด2 วันนี้ ให้บ้านไหนก่อนก็ได้ อันนี้ไม่ติดปัญหาเลย แล้วฉันก็มา คุยกับแฟนคะ

ประเด็นอยู่ที่ว่า เมื่อฉันพูดขึ้นว่าจะไปบ้านไหนก่อนดี  แฟนกับพูดกับฉันว่า วันที่ 5 ธันวา  ต่างคนต่างกลับบ้านไปดูแล พ่อแม่ของตัวเอง เขาอยากจะอยู่กับพ่อแม่ของเขาบ้าง โดยที่ เราก็ดูแลพ่อแม่เราไป ซึ่งเขามองว่า พ่อแม่ทุกคนก็หวังว่าต้องได้อยู่กับลูกในวันที่ 5 คะ  ซึ่งพอได้ยินคำนี้ ฉันก็รู้สึกว่า มันเป็นการไม่ให้เกียติกันเลย ซึ่งฉันก็บอกไปว่า เราแต่งงานแล้วนะ เราเป็นครอบครัวแล้ว วันรวมญาติเราก็ควรจะโผล่ไปด้วยกันหรือเปล่า ซึ่งแฟนก็ยังคงมีความคิดแบบเดิม 

พอผ่านวันหยุดไป เราก็คุยเลยคะ ไม่ต้องการให้มันคาใจนาน ฉันก็เรียกคุย สุดท้ายแล้ว กลายเป็นว่า ความคิดของฉันที่ต้องทำให้บ้านทั้งสองฝั่งเท่าๆกัน มันคือการเห็นแก่ตัว การติดไปเอง จัดการมากเกินไป ไม่ปล่อยเขาไปบ้าง เขาเองก็มีครอบครัว  อ่าวแล้วฉันผู้เป็นเมียไม่ใช่ครอบครัวคุณหรอ..? 

( ซึ่งในส่วนนี้นะคะ ชีแจงนิดนึงว่า แฟนทำงานอิสระ ขนส่ง ซึ่งก็อยู่ใกล้บ้านพ่อแม่เขา 1 อาทิตย์ เขาสามารถแวบไปหาได้ ทุกวัน เเล้วเขาก็เข้าไปบ่อย ซึ่งเราไม่ได้ไปด้วยคะ เราทำงาน คือเราไม่เคยห้ามเลยไม่เคยพูดอะไรสักอย่าง กับดีใจที่อย่างน้อยเขาไม่ได้ไปที่อื่น และฉันก็ถามทุกข์สุขดิบ ตลอดเลยค่ะ นี้เป็นช่วงเทศกาล คือ มันไม่จำเป็นจริงๆหรอคะ ที่เราไม่ต้องไปก็ได้ )

สุดท้ายนี้ อยากได้ความมั่นใจคะ ว่า การที่ฉันคิดแบบนี้ ฉันเห็นแกตัวหรอ การที่เราอยากให้ความสำคัญของครอบครัวทั้ง 2 ฝ่ายเท่าๆกัน มันผิดหรอคะ 
แล้วทุกๆบ้านที่แต่งงานแล้ว ส่วนใหญ่เขาไปเยี่ยมญาติกันยังไงอะคะ หรือ ต่างคนต่างอยู่แบบที่แฟนบอกคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 3
ทำตามใจเขาเถิดค่ะ  ถ้าคุณอยากให้ชีวิตคู่ของคุณไปรอด ไร้ปัญหาระยะยาว

เพราะการที่เขาพูดมาแบบนี้ แปลว่า เขามีอะไรในใจแล้ว
(เขาอยู่บ้านพ่อคุณ คุณคงไม่รู้ ว่าเขาซ่อนความอึดอัดใจใดๆไว้บ้าง)

และถ้าปกติ เขาไม่ใช่ผู้ชายขี้บ่น ถ้าปกติเป็นคนปากหนัก
การพูดขึ้นมานี่ก็คือ ขีดความอดทน คงใกล้ถึงที่สุดแล้ว

การมาถามคนในนี้ ว่าคุณผิดไหม
สิ่งที่คุณจะได้กลับไป คือ ความสบายใจ ความมั่นใจ เมื่อมีคนคิดแบบคุณ เข้าข้างคุณ

แต่ … มันจะใช่ ทางแก้ปัญหาของคุณจริงๆหรือคะ ?
ถ้าคิดแต่ จะเอาชนะคะคาน

คำว่า เห็นแก่ตัว / จัดการมากไป / เขาก็อยากไปดูแลครอบครัวของเขา
เป็นคำกล่าวหาที่หนักมากนะคะ  เมื่อออกจากปากคู่ชีวิต

มันเกินกว่า ที่ต้องมานั่งหาใครถูกผิดแล้ว

ถ้าคุยกันเองไม่ได้ ต้องให้คนกลางเข้ามาช่วยเคลียร์แล้ว
ต้องช่วยกันรื้อดู ว่าปมในใจคืออะไร แล้วรีบแก้ไขเนิ่นๆ

ตอนนี้ ในขณะที่ยังไม่รู้ ว่าปัญหาคืออะไร ทางที่ดี คือปล่อยไปก่อน
อย่าไปบีบคั้นมากเกินไป  เพราะถ้าหัวใจเขาแตกสลายคามือขึ้นมา

จะมานั่งนึกเสียดายทีหลัง ก็จะไม่ทันแล้ว

เทียน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่