เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ขอสอบถามค่ะ บ้านอื่นๆเวลาไปกินข้าวกัน ในกรณีน้องชาย น้องสาวเอาแฟนมาด้วย ใครต้องออกเงินในส่วนของแฟนตัวเองคะ

ปกติ เราชอบพาพ่อกับแม่ไปทานข้าวนอกบ้านค่ะ
และทุกครั้งน้องเราจะเอาแฟนมาด้วยตลอด ทั้งที่เราไม่เคยชวน และเราก็ไม่ได้ว่าอะไรด้วยแต่แรก
จนกลายเป็นว่ามากินด้วยทุกครั้ง และเราต้องเป็นคนจ่ายเงินในส่วนของแฟนน้องด้วย
บางทีงบเรามีจำกัดค่ะ เราอยากเลี้ยงแค่คนในบ้าน
แล้วครั้งหลังๆเหมือนด้วยความมาบ่อย เลยไม่ค่อยเกรงใจ กล้าสั่งอาหารให้ตัวเองหลายอย่าง
และของบางอย่างที่เราสั่ง ถ้าเขากินไม่เป็นเขาจะพูดขึ้นมาเลยว่ากินไม่เป็นสั่งอันอื่นดีกว่า ทั้งๆที่เราเป็นคนจ่ายเงิน

บ้านอื่นทำอย่างไรบ้างคะ และมีวิธีพูดแบบถนอมน้ำใจบ้างไหม
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
มองว่า ปัญหาอยู่ที่น้องมากกว่าแฟนเค้า

น้องพาคนของตัวเองมา...ต้องเคลีย์
จะเปย์ให้ แชร์กับแฟนหลังไมค์ หรือนัดมาเลี้ยงตอบแทนก็แล้วแต่

แนะว่าพูดกับน้องเป็นการส่วนตัว ดีกว่าไปฉีกกลางวงครับ

ตามที่จขกท.คิด เดี๋ยวผู้ใหญ่อึดอัด
ความคิดเห็นที่ 21
อ่านคำตอบคุณใน คห. 7 ก็ชัดเจนอยู่แล้วนะ น้องคุณไม่ได้อยากไปกินกับคุณเลยแต่ตุณก็แกมบังคับให้มาเหมือนเป็นคนขับรถให้พ่อแม่แลกกับอาหารฟรี น้องจะพาแฟนมาด้วยก็ไม่แปลกนะ เพราะน้องเขาไม่แคร์คุณไง ถ้าคุณไม่พอใจก็ไม่ต้องชวนถ้ายังจะชวนอีกก็จะเอาแฟนไปกินให้เยอะๆเลยจะทำไม วิธีแก้ง่ายมากคืออย่าชวนน้องไปด้วย ถ้าพ่อแม่ขับรถไม่ได้ให้เรียก grab ไปรับเองเลย
ความคิดเห็นที่ 7
คุณไม่ควรพูดกลางโต๊ะอาหารค่ะ ควรไปบอกน้องว่าทีหลังถ้าพาแฟนมาน้องช่วยพี่จ่ายหน่อย พี่เงินไม่พอ

ไม่ควรพูดจัดหนักบนโต๊ะอาหารเด็ดขาดค่ะ
ความคิดเห็นที่ 10
น้องคุณเห็นแก่ตัวดีนะ เหมาะกะแฟนเค้าเลย55
ความคิดเห็นที่ 3
ผู้หญิงคนนั้นที่เป็นคนนอกครอบครัวควรจะจ่ายเองค่ะ
หรืออย่างน้อยที่สุด น้องคุณก็ต้องเป็นคนจ่าย ไม่ใช่ให้คุณจ่าย
ยังต้องไปถนอมน้ำใจกับคนแบบนั้นอีกเหรอคะ
ความเกรงใจเป็นสิ่งที่ทุกคนต้องมีติดตัวอยู่แล้วนะ
บอกไปเลยค่ะว่าสั่งเองจ่ายเองนะ ไม่จ่ายให้แล้ว หรือไม่ก็บอกตัวน้องไปว่า พาแฟนมาก็ดูแลแฟนตัวเองด้วย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่