กลัวครอบครัวไม่ให้ซิ่ว

สวัสดีค่ะ ตอนนี้เรากำลังเรียนปี 1 คณะวิทย์เคมี ม.เกษตรบางเขน อยากจะซิ่วไปคณะวิศวกรรมเคมีที่มหาลัยเดิม ไม่ได้กังวลรื่องสอบติดหรือไม่ติดนะคะ แต่กังวลเรื่องครอบครัวกลัวเขาไม่ให้ซิ่วค่ะ มีญาติกำลังจะซิ่วเหมือนกัน ที่บ้านดูบ่นถึงเรื่องเสียเวลา แต่ขอแจ้งไว้ก่อนนะคะว่าเรามีปัญหาสุขภาพทำให้ต้องดรอปไปหลายวิชาแล้วก็ต้องเรียนเพิ่มอีก 1 ปีอยู่แล้ว อยากรู้ว่าควรเข้าไปพูดกับที่บ้านยังไงดีคะ อยากให้เขาอนุญาต เราไม่อยากเรียนวิทย์จริงๆ ไม่โอเคทั้งหลักสูตรและสภาพแวดล้อมรวมไปถึงอนาคตด้วยค่ะ พ่อแม่คนไหนที่มีลูกซิ่วหรือเด็กซิ่วมีวิธีพูดคุยยังไงบ้างคะ เครียดมากเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่