เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

โรคไข้หัดแมวหายเองได้ไหม

ไม่ได้เลี้ยงเองนะคะ  แต่ในหมูบ้านมีแมวจรเยอะ แล้วเวลานางมาที่บ้านก็เอาขนมให้เป็นครั้งคราว แล้วอยู่มาวันนึง
มีแมวตัวหนึ่งมานอนที่บ้านเหมือนไม่ค่อยสบาย เราก็ไม่ได้ไล่ เลยให้เค้านอน แต่ลมหายใจจะเหม็นเน่า
พอตอนเย็นเค้าก็มีอาการเหมือนหายใจหืดห้าดด แบบหายใจไม่ออก แล้วก็ตาย

พ่อแม่ก็เอาไปฝัง ไม่ได้คิดอะไร 

พออีก 3-4 วันต่อมา มาอีกแล้วอาการเดิม มีแมวมาแอบนอนที่บ้าน แต่มาช่วงบ่าย พอประมานสี่โมงก็ชักๆๆ แล้วก็ตาย

เมื่อ อาทิตย์ที่แล้วน้าข้างบ้านก็มาบ่นว่ามีแม่แมวไปตายบ้านเค้า แล้วลูกๆก็ร้องอยู่บนฝ้า
เลยรู้สึกว่าแมวตายเยอะผิดปกติรึป่าว

เลยคืดว่าน่าจะเป็นหัด มียาหรือวิธีรักษามั้ยคะ คือมันเป็นแมวจรทั่วไป อยากจะช่วยเท่าที่ช่วยได้
แต่แมวในหมูบ้านเยอะมากๆ คงพาไปหาหมอให้น้ำเกลือทุกตัวที่มาขอความช่วยเหลือไม่ไหว
ส่วนใหญ่มาที่บ้านคืออาการหนักพร้อมตาย แบบมาอยู่ไม่กี่ชั่วโมงก็ตาย สงสารเค้าค่ะ 

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่