อัศวินสีส้ม พร้อมแล้วสำหรับการนำถ้วยแชมป์โลกกลับบ้านครับ

สายการแข่งขันชวนให้นึกถึงปี 1998มากครับ
ที่จะพบ Argentina รอบแปดทีมสุดท้าย
และไปพบBrazil รอบรองชนะเลิศ
และหากปีนั้นผ่านไป จะเจอฝรั่งเศสนัดชิงชนะเลิศ
แต่มาแพ้บราซิลเสียก่อน

มาปีนี้
van Gaal ออกมาพูดให้กำลังใจมากว่า
ขนาดปี2014 ตัวผู้เล่นไม่ดีเท่าชุดปัจจุบันยังไปถึงที่3

แต่ช่วงนี้นักเตะเป็นหวัดกันระนาว
ทั้ง de Jong ทั้ง de Roon ที่เจ็บคอกันตั้งแต่เตะกับเอกวาดอร์แล้ว
แต่ก็ไม่เสียเปรียบมาก ที่คืนนี้ ผู้เล่นUSAก็โดนหวัดเล่นงานหลายคน

ในรอบแบ่งกลุ่มก็ทำได้ดี ยิงได้5ประตู แจ้งเกิดGakpo
แล้วเสียแค่ประตูเดียว
ขอบคุณแผงกองหลัง ที่ครั้งนี้ถ้าจะได้แชมป์ ก็เพราะกองหลัง น่าจะมีส่วนสำคัญที่สุด
แถมได้กำลังใจจากแฟนบอลทั่วโลก ที่ชื่นชอบVVDเป็นทุนเดิมนะครับ
แต่การที่เจอแต่ทีมที่ไม่แกร่ง เลยทำให้สงสัยว่าถ้าเจอทีมแกร่งขึ้นมาจะเป็นยังไง
เพราะก่อนเริ่มทัวร์นาเมนต์
ตัวผู้เล่นส่วนใหญ่ ถ้ายังค้าแข้งในบ้าน ก็มาจาก Ajax , PSVเป็นส่วนใหญ่
แถมปีนี้ PSVก็ตกรอบคัดเลือกจากUCLไปเตะEuropa 
ส่วนAJAX ก็ไม่สามารถผ่านไปเตะรอบนอคเอาท์UCLแบบสู้NapoliกับLiverpool ไม่ได้จริงๆนะครับ

คงต้องฝากความหวังไว้กับกึ๋นvan Gaalครับ
ตั้งแต่ที่กลับมาคุมทีมชาติตั้งแต่หลัง2010s มา
ไม่เคยพาฮอลแลนด์แพ้แม้แต่ครั้งเดียว (นัดแพ้อาร์เจนตินารอบรอง2014 เป็นจุดโทษ ทางผลofficial ของฟีฟ่า จะเป็นเสมอไงครับ)
ตั้งแต่ตัดตัวผู้เล่นมาแล้ว
ดราม่าสุดก็ไม่พ้นตำแหน่งผู้รักษาประตูJasper Cillessenไม่ถูกคัดมาด้วย
มีดราม่าหลังเกมeredivisieที่ทั้งแฟนบอล กับผู้รักษาประตูด้วยกัน ให้กำลังใจCillessen
ตอนนั้นvan Gaalให้เหตุผลว่าAndries Noppert อยู่ในสภาพสมบูรณ์สุด 
และตอนนี้ก็พิสคแล้วว่าvan Gaal คิดถูก
(ตอนนั้น คนพูดกันว่าเพราะCillessenค่อนข้างยะโส ทำให้เพื่อนๆร่วมทีมพยายามออกมาให้สัมภาษณ์ว่าCillessenเป็นคนถาอมตัวเข้ากับเพื่อนร่วมทีมง่าย)

มาถึงตอนนี้แล้ว
อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด

แต่ไม่เคยเห็น ครั้งไหนที่สภาพทีม
กลมเกลียวกันขนาดนี้มาก่อน
ไม่มีปัญหาเรื่อง สีผิวนักเตะ
ไม่มีใครสำคัญกว่าใคร

และvan Gaalบอกแล้วว่า
อยากเกษียณแบบทำเกียรติยศสูงสุดให้กับวงการกีฬาของฮอลแลนด์ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่