เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

แบบนี้เป็นโรคทางจิตไหม

กระทู้คำถาม
เราอยู่ ม.6 กำลังจะสอบเข้ามหาลัยค่ะ เรามีอาการเศร้าและอยากฆ่าตัวตายทุกครั้งเวลาเสียใจหรืร้องไห้ เราเคยทำร้านตัวเองตอนป.6ค่ะ ตอนที่ครอบครัวเรามีปัญหาทะเลาะกัน เราจำได้ว่าตอนป.6เราร้องไห้บ่อยมาก เราทำร้ายตัวเองอยู่บ่อยๆในช่วงนั้น จนเราขึ้นมัธยม เรานึกว่ามันจะดีขึ้น เวลามีปัญหาอะไรที่มันกระทบจิตใจเรา เราก็ร้องไห้เสียใจ และคิดมากอยู่หลายวันเหมือนเดิมค่ะ   เรากับพี่ชายเคยโดนพ่อทุบตีอยู่บ่อยๆ มันไม่ได้ถึงขั้นทำร้ายร่างกายค่ะ โดนมาตั้งแต่ประถมแล้วค่ะ แบบไม่พอใจอะไรก็ตบหัวเราอะไรแบบนี้ค่ะ พ่อมักจะใช้ความรุนแรงกับเรา และชอบใช้คำหยาบใส่เรามาตั้งแต่เด็กๆ เรายังจำได้เสมอ จนเรากลัวพ่อและระแวงไปเลย เราอยากให้แม่เลิกกับพ่อมาก แต่ก็ทำยังไงได้ จนมาม.ปลาย พ่อไม่เคยให้กำลังใจเราเลยค่ะ เราก็โดนพ่อด่ามาตลอด โดนตบหัวเหมือนเดิม เราชอบแอบมาร้องไห้และคิดอยากจะฆ่าตัวตายตลอด เราคิดอยู่เสมอว่าถ้าเราไปมหาลัยแล้วเราจะมีความสุขกว่านี้ ทุกคนในหมู่เครือญาติเรียนเก่งกันหมดเลยค่ะ มีแค่เราคนเดียวที่เรียนไม่เก่ง เราทำอะไรก็ไม่ถูกใจใคร เค้าหาว่าเราไร้สาระไปวันๆค่ะ  เค้าชอบตั้งความหวังว่าเราจบไปต้องเป็นข้าราชกาลเหมือนป้าน้าอา เราเครียดในหัวมาตลอดเลย เราเหมือนเป็นเต่าที่แบกความหวังที่เราไม่ได้อยากจะทำให้คนอื่น เราชอบทำแบบทดสอบโรคซึมเศร้า มันตรงกับเราหลายข้อ แต่ติดตรงที่เราไม่ได้เศร้าเป็น 2อาทิตย์ตามที่อาการของโรคบอก เราหายเองได้ แต่ัมนก็ยังอยู่ในใจเราค่ะ ทุกครั้งที่เราเศร้าจนบอกใครไมได้ ทำให้เราอยากไปหาหมอมาก แต่กลัวหมอด่า หากเราไปแล้วเราไม่เป็นอะไร
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่