ต่างด้าวที่เข้ามาอยู่ไทยตั้งแต่เกิด ไม่มีบัตรปชชหรือใบเกิดอะไรเลยต้องทำยังไง

ยาวหน่อยนะคะ เมื่อ30ปีก่อน มีผู้หญิงชาวลาวคนนึงท้องในไทยแต่เลือกจะแท้งเด็กออกแต่ยายกับตาของเราพอรับรู้เลยสงสารเลือกที่จะเข้าไปคุยด้วยแต่ด้วยความสมัยก่อนข้าวยากหมากแพงสาวลาวคนนี้ไม่มีเงินติดตัวหรืออะไรเลยจะให้มีลูกอีกคนก็ภาระชีวิตตัวเอง ยายกับตาของเราเลยเสนอซื้อเด็กในท้องไว้ในราคา500บาทแต่ด้วยความคนแก่ไม่รู้อะไรเลยพอได้เด็กมาก็ไม่ได้ทำการดำเนินเรื่องทางภาครัฐอะไรเลย ใบเกิด บัตรปชช ข้อมูลอะไรต่างๆของตัวเด็กคือคนนี้คือไม่มีเลย ตอนนี้อายุพี่สาวคือ30ปีแล้วแต่ลำบากมากๆ มีโอกาสจะได้ไปตปทก็ไม่ได้ไป เคยพยายามเดินเรื่องหลายรอบแต่ก็ล้มเหลวตลอด คือต้องทำยังไงคะ ต้องติดต่อที่ไหนที่จะสามารถหาทางออกตรงนี้ได้บ้าง จะให้ไปขอสัญชาติลาวตัวบุพการีแท้ๆก็ไม่มีทางหาเจอ ไม่เคยไปใช้ชีวิตในลาวเลย จะขอสัญชาติไทยก็ไม่รู้ต้องทำยังไงเพราะไม่มีหน่วยงานไหนสามารถตอบแก้ปัญหาในจุดนี้ได้เลย ขอความกรุณาด้วยค่ะ ใครพอทราบอะไรช่วยให้ข้อมูลเราหน่อยนะคะ อยากหาทางช่วยพี่สาว ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่