การคัดค้านการรังวัดที่ดิน สุดท้ายแล้วจบยังไงครับ ฟ้องศาล ศาลให้รังวัดใหม่ แล้วจะได้ผลรังวัดใหม่เหรอครับ

กระทู้คำถาม
เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ที่ดินข้างเคียงรังวัดครับ เขาจะสร้างบ้าน ทำรั้ว หมุดด้านนึงเขาหายไป (ไม่ใช่ด้านที่ติดกับผม)
ฝั่งผมอยู่ทางทิศตะวันออก ของที่ดินแปลงที่รังวัด ก็ไม่มีปัญหาอะไร ก็แค่ไปเซ็น

ผมไปถึงทีหลัง ตอนไปเซ็น ผมก็ไม่ได้สังเกตุอะไรมาก ก็ทักทายตามปกติ
มาสังเกตุตอนเซ็นต์ เริ่มรู้สึกว่าบรรยากาศเริ่มแปลกๆ

เท่าที่สังเกตุสถานการณ์ระหว่างเซ็นต์ ที่ดินอีกฝั่งที่อยู่ทางทิศตะวันตกเขามีปัญหา พูดค่อนข้างเสียงดัง ห้วนๆ
เท่าที่จับใจความก็ประมาณว่า หมุดที่ปักใหม่ไม่ได้อยู่ตำแหน่งนี้ แล้วก็บอกจะไปยื่นคัดค้าน
ช่างรัดวัดดูเครียด ช่างรังวัดเขาก็บอกว่าเขาเช็คพิกัดจากดาวเทียมตรงเป๊ะ พี่จะไปยื่นคัดค้านก็เป็นสิทธิ์ของพี่ครับ ผมก็ทำตามหน้าที่ บลาๆๆ พยายามไกล่เกลี่ย
ส่วนฝ่ายที่ยื่นรังวัดก็หน้าเจื่อน
ผมก็ไม่รู้ว่ารายละเอียด แต่บรรยากาศไม่ค่อยดีเลยครับ ผมเลยกลับก่อน

รบกวนถามเป็นความรู้ครับ (กลัวว่าในภายภาคหน้าจะเจอสถานการณ์แบบนี้)
- การคัดค้านการรังวัดที่ดิน สุดท้ายแล้วปกติตามขั้นตอนต้องยังไงต่อครับ แล้วส่วนใหญ่จบยังไงครับ
คนคัดค้านไปยื่นคัดค้าน >> จ้างทนายยื่นฟ้องศาล >> ศาลสั่งให้รังวัดใหม่ >> แล้วจะได้ผลรังวัดใหม่เหรอครับ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ขอบคุณครับ
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่