ประกันชีวิตออมสิน ทำไมดำเนินเรื่องยุ่งยากขนาดนี้คะ

กระทู้คำถาม
คือเราอยากจะสอบถามเพื่อนๆพี่ๆที่ทำพ่อแม่ทำประกันชีวิตของออมสินไว้แล้วไม่ได้ลงรายละเอียดผู้รับมรดก(แม่เราทำแม่เราก็บอกว่าตอนทำเขาไม่ได้มีช่องใส่ชื่อผู้รับมรดกเหมือนแบงค์อื่นๆ ) แล้วที่นี้พ่อเราเสียค่ะ แล้วพอจัดงานศพพ่อเสร็จเราก็ไปดำเนินการขอรับประกันตัวนั้น ในวันที่ทำเรื่องเราก็ลงชื่อเราเป็นคนดำเนินเรื่อง พอเสร็จพนักงานก็แจ้งว่ารอดำเนินการแล้วก็รอประกันโทรแจ้งว่าเงินเข้าบัญชีพ่อแล้วก็ให้เรามาทำเรื่องเบิกแล้วก็ปิดบัญชีพ่อ ผ่านมา10กว่าวันทางประกันก็โทรมาบอกว่าอีก14วันเงินจะเข้าบัญชีพ่อ ผ่านมาประมาณ2เดือนแล้วเราพึ่งนึกได้เพราะมัวแต่ยุ่งเรื่องงานแล้วคือเราทำงานกรุงเทพแล้วสาขาที่พ่อสมัครบัญชีกับประกันคือเพชรบูรณ์เราเลยโทรถามแบงค์สาขานั้นว่าเรามอบอำนาจให้แม่ไปรับแทนได้ไหม เขาก็แจ้งว่าไม่ได้ เราต้องไปเอง แต่ประเด็นคือเราและพี่น้องต้องไปอำเภอเพื่อให้สอบทายาทว่ามีใครบ้าง พ่อแม่ของพ่อ แล้วก็ลูกของพ่อ ว่ามีลูกนอกสมรสคนอื่นไหม(พ่อแม่เราไม่ได้จดทะเบียนกัน)แล้วคือเราต้องพาผู้ใหญ่บ้านหรือคนที่หน้าเชื่อถือไปค้ำประกันเผื่อว่าธนาคารให้เงินคนผิดแล้วจะได้สามารถเรียกคืนจากผู้ใหญ่บ้านได้ คือเราว่าขั้นตอนและมาตรการอะไรพวกนี้มันควรจบได้แล้วไหมคะ ควรมีวิธีการที่ง่ายกว่านี้ไหม คือจะให้เราไปเราโอเคนะ แต่จะให้ยกสัมโนครัวไปเพื่อ ขอเป็นเอกสารมอบอำนาจก็พอไหม นี้มันสมัยไหนแล้ว ขอเถอะค่ะ กี่ปีกี่ปีระบบนี้ของแบงค์ก็ไม่เปลี่ยนสักที เรากะว่าทำเรื่องพ่อเสร็จเราก็จะให้แม่ถอนประกันออกแล้วไปทำของแบงค์อื่นที่ระบุทายาทไว้เลยง่ายๆดีกว่า อยากถามว่า ถ้าเป็นแบบนี้ ทุกคนจะยังอยากทำประกันกับแบงค์นี้ไหมคะ 
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่