เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ปรึกษา Travel Plan 2 weeks in Switzerland during Spring/Summer

สวัสดีครับ ผมขอปรึกษา/ความเห็นเรื่องแผนการท่องเที่ยว Switzerland 14 วัน 13 คืน ครับผม

รายละเอียดทริปคร่าวๆคือ เดินทางช่วงเดือนมิถุนายน, 24 - กรกฏาคม, 7 2023 ครับ

นี่เป็นครั้งแรกที่ผมได้เดินทางไปประเทศนี้ครับ

มีข้อที่ผมรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจประมาณ 2-3 จุด

เลยออยากขอคำปรึกษาครับ (การเดินทางส่วนใหญ่ คือ Swiss Travel Pass)

1.   Lucerne 1 คืน น่าเสียดายไปมั้ยครับ
กะไว้ว่า ถึงตัวเมืองอาจประมาณช่วงบ่าย เดินเตร่ในตัวเมือง
+- เขา Pilatus ครับ

2.   Bern อยากถามว่าสมควรแก่การพักค้างคืนมั้ยครับ
กะไว้ว่าวัน เสาร์ 1/7/2023 อาจจะเดินทางจาก Interlaken ไป Bern แล้วก็พัก 1 คืน
หรือผมควรขยาย ระยะเวลาของ Burnese Oberland ขึ้นอีก 1 คืน 
(เพิ่มพักที่ Gimmelwald เพิ่มอีก 1 คืน ก่อนกลับลงมา Interlaken)
จะคุ้มค่า/สวยงามกว่ามั้ยครับ

3.   Lausanne 1 คืน ไหวมั้ยครับ
วางแผนว่า เที่ยวในเมือง + Day trip from Lusanne ช่วงบ่าย (Scenic boat ride to Montreux, Vevey)
เกรงว่าจะรัดตัวเกินไปมั้ยครับ หรือ เพิ่มระยะเวลา อีก 1 คืน

3. Zermatt 3 คืน (3-5 July) เทียบกับ Zermatt 2 คืน + Lugano 1 คืน
ไม่มั่นใจว่าจะคุ้มกันมั้ยครับที่จะไป Lugano 1 คืน แล้วลด Zermatt ลงมาเหลือ 2 คืน
ดูบรรยากาศคร่าวๆยังตัดสินใจไม่ได้ครับ
มีความนี้เพราะว่าอยาก นั่ง Bernina express route กลับเข้า Zurich ก่อนวันกลับครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่