สอบถามหน่อยครับ ถ้าโดนแบบนี้ควรทำไงต่อดีครับ

สวัสดีครับ พอดีวันนี้ [28/11/65] ในตอนเช้าผมได้ไปส่งพัสดุที่ไปรษณีย์มาในตอนเช้า พอกลับมาบ้านสักพักมีโทรศัพท์โทรเข้ามาอ้างตัวว่าโทรมาจากไปรษณีย์บอกว่า เราพึ่งไปส่งพัสดุมาใช่มั้ยในวันนี้ ของของเรามีปัญหา เป็นพัสดุผิดกฎหมาย โดยเขาเอาข้อมูลเลขบัตร เบอร์โทร และชื่อ มายืนยันกับเรา ประมาณว่าได้ใช้เบอร์นู่นนี่นั่นในการลงทะเบียนใช่มั้ย แล้วเลขบัตร ปชช ของเราใช่เลขนี้ใช่มั้ย[นางบอกมาแค่ 4 ตัวท้ายของเลขบัตรเรา] ซึ่งที่น่ากลัวคือข้อมูลมันตรงทุกอย่างเลย แต่ที่ไม่ตรงคือ พัสดุที่มีปัญหาคือ ต้นทางอยู่ศรีราชา ปลายทางไปเชียงใหม่ ซึ่งตัวเราอยู่ตาก และไปส่งที่ตาก 555 ละเหตุการณ์ต่อจากนั้นคือ นางบอกให้ไปแจ้งความที่จังหวัดที่เกิดเหตุ แล้วเราก็บอกไปว่าไม่สะดวก แล้วนางก็บอกว่ามีบริการดำเนินการให้ แต่เราก็บอกดูก่อน แล้วนางก็บอกให้ติดต่อกลับใน 1 ชม. เราก็เลยวางไป

ประเด็นคือ อยากจะถามพี่ๆที่มีความรู้วิธีการรับมือเรื่องพวกนี้หน่อยครับว่า
ผมต้องทำไงต่อดี ถ้าเป็นแบบนี้เพราะผมค่อนข้างมั่นใจว่านี่คือมิจฉาชีพ แต่ผมก็กลัวตรงที่เขารู้ขัอมูลเราขนาดนั้นเลยจะมีปัญหาอะไรมั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่