ปั๊มลม ชนิดเงียบ และ โรตารี่ ข้อดี/ข้อเสีย แตกต่างกันอย่างไรครับ

กำลังมองหาปั๊มลมเอาไว้ใช้งานทั่วไปภายในบ้าน หลักๆเลยคือใช้เติมลมยาง รถยนต์ รถจักรยานยนต์ และรถจักรยาน มีเป่ากรองอากาศรถยนต์บ้าง

ลองหาข้อมูลปั๊มลมดูก็เจอว่ามี 3 แบบ คือ ปั๊มลมออยฟรีชนิดเงียบ, โรตารี่ และ สายพาน เลยขอคำแนะนำเกี่ยวกับ ข้อดี/ข้อเสีย ของปั๊มลมแต่ละชนิด รวมถึงยี่ห้อและรุ่นที่คนนิยมใช้งาน เรื่องความทนทาน ดูแลรักษาหาอะไหล่ซ่อมแซมได้ง่าย รวมถึงช่วยแนะนำขนาดให้ด้วยครับ ไม่แน่ใจว่า 25 ลิตรเพียงพอใช้งานภายในบ้านมั๊ยครับ (ผมเล็ง Tiger กับ Puma ไว้ตามลำดับครับ งบประมาณ 4-6 พันบาท)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่