ทำไม"ทุน"ในวิชาเศรษฐศาสตร์ ถึงไม่ใช่เงิน ?

ครูผมบอกว่า ทุนไม่ใช่เงิน แต่เป็นพวก เครื่องมือ อุปกรณ์ เครื่องจักร
พอจะมีผู้รู้อธิบายให้ผมไหมครับ และเพื่อเป็นประโยชน์แก่คนที่สงสัยเหมือนผม 

ขอบคุณล่วงหน้าครับนานางงในงง
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
คำนิยามในแต่ละบทแต่ละวิชาอาจไม่เหมือนกัน อย่าคิดว่าหนึ่งคำมีความหมายเดียวเสมอไป
เงินกระดาษผลิตสินค้าไม่ได้ เงินกระดาษไม่ใช่เครื่องจักร เงินกระดาษจึงไม่ใช่ทุน

ความหมายของเงินคือตัวกลางในการแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการ
มีคุณสมบัติรักษามูลค่าได้ เปรียบเทียบมูลค่าได้ มีสภาพคล่องสูง

ยกตัวอย่างคำอื่นที่ความหมายไม่เหมือนกัน เช่น

การลงทุน ความหมายของคนทั่วไปคือการต่อยอดเงิน ซื้อหุ้น ซื้อกองทุน เป็นการลงทุน
แต่ในความหมายเศรษฐศาสตร์ การซื้อหุ้นไม่ใช่การลงทุน ไม่มีการนำเงินไปลงทุนธุรกิจจริง
เป็นเพียงการซื้อขายหุ้นในตลาดมือสองเท่านั้น (ยกเว้นขาย IPO)

กำไรทางบัญชีกับกำไรทางเศรษฐศาสตร์ไม่เหมือนกัน
ซื้อของมา 100 บาท ขายไป 120 บาท
กำไรทางบัญชีคือ 120 - 100 = 20 บาท เป็นส่วนที่เพิ่มมาจากต้นทุน เงินเข้ากระเป๋าธุรกิจ
แต่ไม่มีกำไรทางเศรษฐศาสตร์ 120 บาทคือราคาขายปกติ ร้านที่ไหนเขาก็ขายราคานี้ จึงไม่มีกำไร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่