เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ขอถามหน่อยครับ พวกที่ไปกดเงินสดจาก อิออน แล้วบอกจ่ายขั้นต่ำ นี้คือเฉพาะดอกเบี้ยเหรอครับ

คือสงสัยครับ มีเพื่อน มันบอกว่าไปกดเงินสดจากอิออนเต็มวงเงิน 80000 บ. ก็เลยถามว่าจ่ายอย่างไง เพราะไม่เคยใช้ มันก็บอกว่าจ่ายขั้นต่ำ จ่ายบ้างไม่จ่ายบ้าง ให้เขาคิดค่าปรับไป

ที่ผมเข้าใจคือ ขั้นต่ำ ตอนนี้

1. ของอิออน กี่ % ครับ ใช่ 10% หรือเปล่า

2. แล้วดอกเบี้ย ของอิออน ที่กดเงินสดนี้ เขาคิดดอกปีละ  กี่ % ครับ

3. ถ้าที่เพื่อนผม มันเข้าใจ ถูกหรือเปล่าครับ ว่าถ้าเดือนไหนหมุ่นไม่ทัน มันก็ไม่จ่าย บอกให้คิดค่าปรับไป แล้วก็ยืดเวลาใช้หนี้ไป

ผมฟังมันแล้วก็งง เหมือนมันเข้าใจว่าเหมือน พวก เงินติดล้อ ที่เอา รถไปค้ำ แล้วตกลงกันว่าจ่าย เท่าไรต่องวด + กี่งวด จ่ายครบ ก็จบ ถ้าจ่ายเรท หรือไม่จ่าย ก็มีค่าปรับ แล้วก็เลื่อนระยะเวลา ออกไป

4. ถ้ามันจ่ายแต่ขั้นต่ำไปเรื่อยๆ แบบนี้มันจะมีวันหมดหรือเปล่า

เพราะตอนนี้เพื่อนมันเริ่มหมุนไม่ทันแล้ว อย่าง 8 หมื่น ถ้าจ่าย 10% 8000 บ. สมุมติว่าเป็นต้น 1000 ดอก 7000 

งวดต่อไป มันก็จะเหลือต้น 79000 บ. แล้วถ้าจ่าย 8000 บ. อีก ดอกมันจะลดลง แต่ไปหักต้นเพิ่มมากขึ้น คล้ายกรณีเราผ่อนบ้าน ใช่หรือเปล่าครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่