รบกวนขอคำแนะนำจุดเที่ยวในจังหวัดนครสวรรค์ค่ะ

พอดีว่าวันอาทิตย์หน้าจะพาแม่ไปเที่ยวจ.นครสวรรค์ มีที่เที่ยว+กิน หลายที่ที่อยากไป แต่ไม่แน่ใจว่าควรไปจุดไหนก่อน-หลัง จะได้ไม่เป็นการขับรถย้อนไปมา รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ไปถึงนครสวรรค์น่าจะช่วงบ่าย พักที่โรงแรม โบนิโต้ชิโนส์ ค่ะ (เช็กอินบ่าย 2) พัก 1 คืน กลับ ช่วงบ่ายๆ ได้ค่ะ

จุดเที่ยวที่สนใจคือ
1. ศาลเจ้าพ่อเทพารักษ์ (แม่อยากไปมากค่ะ)
2. พาสาน
3. ศาลหลักเมือง
4. อุทยานสวรรค์
5. ตรอกศรีไกรลาส
6. ชุมแสง
7. เกาะญวน

ร้านอาหาร
1. นายตี๋
2. ร้านของฝากจ่าวิรัส
3. เจ๊เนียว
4. ผัดไทแม่พยอม
5. อาท้าวเป็ดย่าง
6. แม่อิ๋วทับทิมกรอบ
7. ราดหน้าลุงโก๊ะ

ร้านอาหารตัดออกได้ค่ะ อันนี้ก็ดูตามรีวิวมา หรือแนะนำนอกเหนือจากนี้ได้ค่ะ
รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ปล. รบกวนสอบถามว่า ในตัวเมืองนครสวรรค์ มีรถรับจ้างทั่วไปมั้ยคะ เช่นรถตุ๊กตุ๊ก 
และมีถนนคนเดิน (คืนวันอาทิตย์) มั้ยคะ

ขอบคุณค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ไม่ถนัดถึงกับวางทริปให้ได้นะ เพราะในเมืองก็คงวนๆเอาได้ แต่ถ้าไปก็น่าจะขึ้นชมหอชมเมืองวัดคีรีวงศ์ซะหน่อย แล้วก็มีวัดศรีอุทุมพรที่ออกเมืองไปหน่อยแต่ก็ไม่เสียเวลามาก มีแนะนำได้วันที่สองที่น่าจะเป็นวันไปชุมแสง สามารถแวะอะควาเรี่ยมบึงบอระเพ็ดได้(ถ้าเขาเปิดแล้วนะ ช่วงโควิดเขาปิดทำเป็นศูนย์ผู้ป่วย) แล้วจากชุมแสงไปออกถนนพหลโยธินเก่า(สาย 11) จะตัดออกทางวัดป่าสิริวัฒนวิสุทธิ์ที่น่าเที่ยวนะวัดนี้มีความยูนีคดี และก่อนจะออกมาเอเชียยังแวะวัดจันเสนได้ถ้ายังมีเวลาวัดแนวจีนๆ

เรื่องถนนคนเดินยังไม่เคยไปนะ แต่น้องสะใภ้พูดถึงและชวนเดินตลาดริมน้ำหลายครั้งล่ะ น้องบอกบรรยากาศค่ำๆน่าเดินอยู่ตรงข้ามพาสานนั่นแหล่ะ แต่ทุกครั้งที่ไปบ้านน้องสะใภ้จะแวะตลาดศรีนครมากกว่า ตลาดใหญ่สุดในนครสวรรค์ล่ะ ของกินของใช้เพียบ ซื้อขนมของกินติดรถก่อนกลับบ่อย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่