ผู้จัดการมรดกสามารถยกที่ดินให้ใครก็ได้ตามอำเภอใจไหมครับ

เรื่องของเรื่องคือพี่ข้างบ้านจะให้ผมยกโอนที่ดินให้เขา ซึ่งตอนนี้ผมมีสิทธิ์ครอบครองอยู่ ประมาณ 3 วา อาผม(ผู้จัดการมรดก) ได้มาบอกว่าให้โอนให้เขาเนื่องจากตกลงกันแล้วซึ่งในวันที่วัดที่ดินที่กรมที่ดินมาวัดให้ผมไม่ได้ยินยอมและไม่รู้ว่าไปตกลงกันตอนไหน หากย้อนไปอีกก็คือพี่ข้างบ้านเขาซื้อที่มาจากเจ้าของเดิม เจ้าของเดิมเขาไม่ได้บอกว่าที่ดินของเขาไม่ได้เป็นเส้นตรงมันมีช่วงที่เว้าเข้า ทำให้เขาคิดว่าที่ดินของเขาเป็นเส้นตรงจนถึงปัจจุบัน ซึ่งวันที่วัดและปักเขตแดนเจ้าหน้าที่กรมที่ดินได้กางโฉนดออกก็เห็นเป็นช่วงที่เว้าเข้าไปจริงๆ ข้างบ้านเขาไม่เชื่อเลยจ้างที่ดินมาวัดอีก 1ครั้ง มันก็เหมือนตอนที่ผมวัด  แบบนี้ผมเลยจะสอบถามว่า
1. ผู้จัดการมรดก(อา) สามารถบังคับให้ผมโอนที่ดินให้เขาหรือไม่
2. ตอนนี้สิทธิ์ครอบครองเป็นของผม 100% และเป็นกรณีซื้อขายจากผู้จัดการมรดก(อา) อันนี้ทางกรมที่ดินทำให้เพราะเขาเห็นทะเลาะกันตั้งแต่อยู่กรมที่ดิน ทางกรมที่ดินบอกเพื่อป้องกันการขอสิทธิ์คืน

ปล. ตอนนี้รำคาญพี่ข้างบ้านกับอามาก ขี้เกียจทะเลาะครับ 
รบกวนพี่ๆทุกคนช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ที่ดิน 3 วานี้ คือมรดกใช่ไหมคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่