เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

สงสัยเรื่อง IPTV กับการดูถ่ายทอดสดกีฬาในปัจจุบัน

เรื่องการดูฟุตบอลโลกไม่ต้องพูดถึงแล้วน่ะครับ
แต่ที่สงสัยในตอนนี้คือ ปัจจุบันประเทศไทยเราหลายบ้านหันมาใช้กล่องแบบ IPTV กันเยอะขึ้น
เพราะเข้าถึงง่าย ติดตั้งง่าย ไม่ต้องติดจาน แถมพกพาไปไหนก็สะดวก โดยเฉพาะคอกีฬาแบบผม
เวลาไปเที่ยวแล้วอยากดูบอลก็พกกล่องทรูไอดี หรือไม่ก็ Mi TV Stick ไปก็ดูกีฬาได้แล้ว
ผมเองเพิ่งทำบ้านเสร็จ ก็ใช้การดูทีวีผ่านเจ้ากล่องพวกนี้ ไม่ต้องติดจานเดินสายสะดวกมาก
แต่สิ่งที่ทำให้รู้สึกขัดใจทุกครั้งคือการดูฟรีทีวีที่เป็นทีวีดิจิตอลบนกล่องพวกนี้นี่แหละ
พอมีการถ่ายทอดสดกีฬา ไม่ว่าจะเป็นวอลเลย์บอล ฟุตบอล มวย ฯลฯ หรือจะเป็นซีรีย์ละครต่างๆ
กลายเป็นว่าช่องฟรีทีวีเหล่านี้ที่อยู่ตามกล่องต่างๆบางกล่องดูได้ บางกล่องดูไม่ได้
ผมเองก็ต้องสลับกล่องไปมาระหว่างห้องนอนและห้องนั่งเล่นเป็นประจำ เนื่องจากใช้กันคนละเจ้า
เพราะส่วนใหญ่ที่เจอ ขอยกตัวอย่างง่ายๆเลยน่ะครับ
เมื่อก่อนฟุตบอลพรีเมียร์ลีกฉายช่องฟรีทีวี PPTV 36พอเปิดกับกล่องเอไอเอสเพลย์กลับดูไม่ได้ติดลิขสิทธิ์
ฟุตบอลไทยลีกฉายทางช่องฟรีทีวี GMM บ้าง PPTV บ้าง พอเปิดกับกล่องทรูก็ดูไม่ได้ติดลิขสิทธิ์เช่นกัน
เลยอยากฝากถึงและสอบถามผู้มีอำนาจทั้งหลาย หรือช่วยชี้แจงให้กระจ่างหน่อยได้ไหมครับว่าทำไม
แค่ฟรีทีวี1-36 ช่อง ที่เรามี ทำไมไม่ทำให้มันดูได้โดยไม่ต้องกล่าวอ้างถึงเรื่องลิขสิทธิ์บ้าง
พอจะมีวิธีในการเข้ารหัสไอพี หรือป้องกันยังไงไม่ให้มีการดึงสัญญาณขโมยไปดูบนลิงค์เถื่อน
เพราะถ้าตามความเข้าใจผมฟรีทีวีช่อง1-36 ควรจะให้ผู้บริโภคได้มีสิทธิ์ดูโดยไม่จอดำหรือขึ้นภาพว่าติดลิขสิทธิ์
ฝากไปยังผู้มีอำนาจ กสทช.หรือผู้ที่มีความรู้ความเข้าใจช่วยอธิบายด้วยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่