ทำไม Hollywood ปัจจุบันไม่ใช้ Deepfake แทนนักแสดงที่เสียชีวิต / อายุมาก คะ

เราเพิ่งไปดูBlackpanther คือมีการเปลี่ยนบทบาทให้ทีชัลล่าเสียชีวิต(คงไม่สปอยเนอะเพราะในทีเซอร์ก็เห็น)
เพราะ Chadwick Boseman เสียชีวิต มาร์เวลคงไม่อยากแคสนักแสดงใหม่เลยต้องเขียนบทให้ทีชัลล่าตายไปเลย
แต่เราว่า เออ ทำไมไม่ใช้ Deepfake ล่ะ ยุคนี้มันง่ายขึ้นเยอะนะ ขนาดยูทูปเบอร์ นักทำคลิปสมัครเล่นยังทำได้ออกมาได้เนียนเลย
และ ใช่ว่าฮอลลิวูดไม่เคยใช้ เคยใช้ตั้งหลายเรื่อง เช่น Terminator Salvation , Terminator Genisys ที่อาโนลด์ T800 ตอนหนุ่มออกมาโลดแล่นอีกครั้ง
หรือ เราเคยเห็นองค์หญิงเลอาตอนสาว มาแล้วแต่ออกมาแบบ Cameo
เราว่า ถ้านักแสดงที่ตายไปแล้วอะ ถ้าเกิดตกลงกับญาติ ลูกเมียเค้า ให้ค่าตัวกับลูกเมียเค้าว่าเราจะนำเขามาขึ้นหน้าจอนะ เราว่าน่าจะคุยกันได้
ส่วนนักแสดงก็หาคนที่หุ่นใกล้เคียง อาจเป็นสตันท์แมน หรือ แคสนักแสดงชื่อไม่ดังมาแทนก็ได้

ถ้าทำได้ต่อไปไม่ต้องกังวลเรื่องนักแสดงจะชราภาพเลยนะ
ไม่ต้องหา007คนใหม่ทุก 10-15ปี ทำ Deepfake ฌอน คอนเนอรี เจมส์ บอนด์ คนแรกยังได้เลย
สตาร์วอร์ เหรอ อยากเล่นช่วงเวลาฮันโซโล ลุค หรือ เลอาห์ ตอนหนุ่มๆสาวๆได้สบาย เพราะแคสคนใหม่มา ก็ไม่คุ้นหน้าคุ้นตา
ยิ่งหนังสมัยใหม่ที่เล่าเรื่องเป็นจักรวาลต่อเนื่อง ยาวๆแบบจักรวาลมาร์เวล นักแสดงชุดนี้จะเล่นไปอีกนานมั้ย
เราได้ข่าวมาว่าคริส เฮมเวิร์สแกไม่สบายเริ่มเป็นอัลไซเมอร์
หรือ ต่อให้แข็งแรงดี แต่ถ้าเรื่องยาวไปอีก10ปี นักแสดงฮีโร่ชุดนี้ก็ต้องแก่ ยิ่งตัวละครที่เป็นวัยรุ่น
อย่างสไปเดอร์แมน บทวัยรุ่น แต่หน้ากลายเป็นชายกลายคน มันก็คงดูแปลกๆหน่อย

เราก็ว่านะ Deepfake นักแสดงทำได้เนียนแล้ว
แต่ทำไมฮอลลิวูดกลับไม่ทำ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
ถ้าทำ แล้วใช้ตัวละนั้นๆ ไปยาว ๆ
เท่ากับว่า อาชีพนักแสดง ทั้งหมด จะจบลงทันที
กองถ่าย ทีมงานทุกคน จะตกงานกันหมด สตูดิโอ จะกลายเป็น rendering farm ที่มีแต่ GPU กับพัดลม

และหลังจากนี้ เราจะได้ดู animation แทน
จะไม่ได้เห็น human performance อีกต่อไป

เหมือนอารมณ์ดูหนัง ที่ขับรถจริง ๆ กับรถที่เป็น cg วิ่งแกว่งไปมา
ความคิดเห็นที่ 12
จากใจคนทำ VFX หนังนะครับ เวลาคุณดู Youtube คุณดูที่ไหนครับ มือถือหรือว่าคอม ขนาดภาพ ความละเอียดภาพ คนละเรื่องกับการขึ้นจอ 4K 8K เลย นี่ยังไม่รวมว่าคนดูหนังมาเพื่อดูหนัง โฟกัสกับหนังเต็มที่ ถ้ามีอะไรพลาดโอกาสที่คนดูจะจบได้สูงกว่า Youtube แน่ๆ และคนดูเสียเงินมาดูครับ จะให้ทำงานลวกๆ เหมือนคลิปดูฟรีใน Youtube เหรอครับ เพราะงั้นคุณจะเอา VFX จาก Youtube มาเทียบงานหนังมันไม่ได้ครับ

ส่วนสาเหตุจริง ๆ ที่ BPVF ไม่ใช้ Deepfake เพราะเค้าให้เกียรติการตายของ Chadwick ครับ ไม่เกี่ยวกับกระบวนการสร้าง แต่มันเป็นเรื่องของการ Respect ในตัวทีมงานครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่