เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

อุปกรณ์อัดเพลงด้วยตัวเองคนเดียว ต้องมีอะไรบ้างคะ

สวัสดีค่ะ หากเราต้องการอัดเพลงพร้อมมิกซ์เพลงเองเบื้องต้น
แต่ทำให้ซาวน์ที่ออกมาโอเคในระดับหนึ่งเลย ควรมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมที่พอจะแนะนำบ้างคะ
(โดยปกติแล้วได้อัดเพลงผ่าน garageband ในไอโฟน หรือ ไอแพด ในก่อนหน้านี้โดยยังไม่เคยใช้คอม หรือ โน๊ตบุ๊คเลยค่ะ)
แต่อยากให้เสียงที่ฟังมีเสียงที่ชัดเจนมากขึ้น โดยปกติ เล่นกีต้าร์โปร่งไฟฟ้า แต่อัดโดยไม่ได้ใช้อุปกรณ์เสริมส่งสัญญาณกีต้าร์เข้าไปในไอแพดโดยตรง
แต่อัดสดเอาเลย แล้วร้องผ่านหูฟัง หรือ ไมค์โครโฟนในราคาประหยัดเอาค่ะ
โดยตอนนี้ได้เอาเอฟเฟคร้องประสานกับไมคโครโฟนมา1อัน มาใช้ร้องหารายได้เสริมประสานเสียงตามร้านบ้างบางครั้งค่ะ
แต่จุดประสงค์หลักๆเลย คืออยากหันมาทำความเข้าใจเกี่ยวกับการทำเพลง อัดเพลง เพื่อจะเอาไว้อัดตัวเองแบบจริงจังค่ะ
หากมีอุปกรณ์แค่สองอันนี้ พร้อม สายแจ็ค สายไมค์ เครื่องzoom v3 ซึ่งต่อเข้าคอมไม่เป็นไม่ทราบว่าต้องเชื่อมเข้าคอม หรือ ไอแพดยังไงเพื่อให้ใช้ลูกเล่นจากเจ้าเครื่องนี้ค่ะ แล้วต้องมีอุปกรณ์อะไรเพิ่มอีกไหม ถ้าในงบที่ราคาประหยัด หรือกลางๆ แนะนำได้เลยค่ะ
ส่วนในตัวโปรแกรมที่เหล่านักcoverทำกัน แนะนำเป็นโปรแกรมไหนดีคะที่ใช้งานได้สะดวกเข้าใจง่ายสำหรับคนเริ่มต้นค่ะ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้านะคะ🙏🏼🤍
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่