โรงเรียนกับเวลาเรียนในไทย

ผมสงสัยจังครับ
ทำไมเราถึงไม่เรียนในฤดูร้อน แล้วปิดเทอมในฤดูฝน
ซึ่งจะช่วยเรื่องปัญหารถติด อุบัติเหตุ ภัยของนักเรียนจากน้ำท่วม ลดการเจ็บป่วย
ฤดูร้อน อาจจะมีปัญหาหน่อยเรื่องอุณหภูมิ แต่หลายแห่งก็เริ่มติดตั้งเครื่องปรับอากาศแล้ว
หรือหากไม่มี การใช้พัดลมก็เป็นทางเลือกที่ไม่เลว
คิดว่ายังไงกันครับ

ปล.ไหนก็ไหนๆ ขอบ่นหน่อย
ทำไมผู้ปกครองไทย ต้องไปรับส่งลูกหลานถึงหน้าโรงเรียนด้วยครับ
คือแบบว่า เลี้ยวเข้าไปในโรงเรียน จนถึงจุดที่ไปไม่ได้แล้ว
ค่อยขับรถออกมา จะสังเกตว่า ทำให้รถติดแบบบานตะไท
จะเป็นไรไหม หากส่งแค่บริเวณรั้วโรงเรียน แล้วไปเลย
รถจะได้ไม่ติดนัก
นี่แทบจะไม่ให้ลูกหลานเดินเลย หากขับไปถึงบนตึก หรือหน้าห้องได้
คงจะทำ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่