เรื่องราวใน MV Jiwaru Days 1st Gen BNK48 มีอะไรบ้างนะ มาคุยกันค่ะ

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ
วันนี้มาชวนคุยเรื่อง MV Jiwaru Days กันค่ะ
มีเรื่องราวมากมายที่ต้องการสื่อสารใน MV นี้
ซึ่งไม่รู้ว่าเราเข้าใจถูกหรือผิดยังไงก็ขออภัยไว้ล่วงหน้านะคะ

เริ่มจาก
0.48 - ไข่มุกกับอมยิ้มของเธอ ซึ่งก็น่าจะหมายถึงเพลง Candy ที่ไข่มุกเป็นเซ็นเตอร์

1.02 - ยูนิตยาสีฟัน เฌอสิค ปัญเจนนิษฐ์ กับยาสีฟันที่หายไปโดยสิคบอกว่าจิ้งจกขโมยไป ตอนนี้เจอยาสีฟันแล้วสินะ แต่ยาสีฟันบีบจนแบนหมดหลอดแล้ว เราจะได้เจอยูนิตยาสีฟันอีกไหมนะ T.T

1.14 - แก้งค์เด็กหอ ชราไลน์ +โมบายล์ ปูเป้ ที่มักจะทานข้าวด้วยกันบ่อยๆ การรวมตัวของกลุ่มนี้เลือกที่จะสื่อเรื่อง การทานข้าวกับเพื่อนๆอย่างมีความสุข

1.39 - มิโอริ ทำนิ้วชี้เหมือนจุ๊ๆ เงียบหน่อยนะแต่มองอีกมุมก็เหมือนทำนิ้วเลข 1 หรือว่าจะสื่อถึงรุ่น 1 กันนะ

1.47 - จ๋า กับกระดาษรูปหัวใจ ซึ่งน่าจะหมายถึงเพลง หัวใจไวรัส ที่จ๋าเป็นเซ็นเตอร์

1.50 - เคท ทำนิ้วชี้คล้ายๆจุ๊ๆ อีกคนแล้ว แต่เราคิดว่าน่าจะสื่อถึงรุ่น 1 ทำนิ้วชี้ 1 ก็จะสื่อถึงรุ่น 1 ใช่ไหมนะ?

2.09 - ปูเป้หาว แต่เอ๊ะ นั่นก่อนกำลังพับกระดาษอะไรอยู่นะ ก่อนกำลังพับเครื่องบินกระดาษใช่ไหมนะ เดาๆ >.<
ฝากถามก่อนให้ทีว่าพับอะไรอยู่?

2.13 - ยูนิตน้ำใส มายด์ ก่อน กับภารกิจช่วยเพื่อนเอาดอกไม้ให้คนที่แอบชอบ น่ารักดี

2.35 - เปี่ยม จิ๊บ Gamer หัวร้อน จิ๊บผู้ชื่นชอบในการเล่นเกมส์ สักพักซัทจังตามมาสมทบพร้อมด้วยป๊อปคอน ก็ครบทีมพอดี

2.46 - จิ๊บ กับท่าโพสเพลง It’s me เพลงเดี่ยวของจิ๊บ

3.11 - เฌออยู่ตรงนี้ เธอเหนื่อยมาก 555 กับภารกิจห้ามเพื่อนๆจอมป่วนในห้อง สมกับการเป็นกัปตันวงสินะ แคปเฌอ

3.13 - ปูเป้ แกล้งหลับ อ้าว ก็ตอน 3.10 ปูเป้จอมป่วนยังยืนปากระดาษเล่นกับเพื่อนอยู่เลย พอแคปเฌอมาก็แกล้งหลับซะงั้น 555

3.35 - หน้าปกสมุด Memories เป็นรูปชุดเซ็มชุดแรก Aitakatta

3.54 - รูปรวมรุ่น 1 รุ่นบุกเบิกทุกคน พร้อมข้อความภาษาอังกฤษด้านขวา ที่น้องๆตั้งใจเขียนขึ้นมา ลองไปอ่านดูกันนะคะ it makes me so happy to watch you chase your dream! และด้านบนข้อความภาษาอังกฤษ มีรูปชุดเซ็มคุกกี้ เพลงโด่งดังในตำนานของรุ่น 1 นั่นเอง

3.56 - รูปรวมรุ่น 1 เฉพาะที่เหลืออยู่ โดยจัดที่นั่งให้เหมือนรูปแรก และเว้นที่ว่างของเพื่อนที่ออกไปแล้ว อันนี้เป็นกิมมิคที่ทุกคนชื่นชอบกันมาก

4.50 - พวกเรา BNK48 - เป็นการส่งท้ายเพลงที่ทำได้ดี คิดว่าน้องๆตั้งใจใส่ท่อนนี้ลงในเพลงด้วย เหมือนตอนวันเปิดตัวเมื่อวานที่บอกว่า ไม่ได้บูมเหมือนขาดอะไรไปบางอย่างจริงๆ
.. พวกเรา BNK48 …

5.06 - เพื่อนๆทยอยลงจากที่นั่ง ซัทจังเดินไปหามิโอริ อย่างที่ทราบกันดีว่า ซัทจังกับมิโอริจะต่อสัญญาระยะสั้นอยู่ จึงเหลือซัทจังกับมิโอริไว้ท้ายๆ … และสุดท้าย ซัทจังก็วิ่งออกตามพี่ๆไป เหลือเพียงเก้าอี้ว่างเปล่า

5.27 - end credit กับฉากหลังว่างเปล่ามีเพียงเก้าอี้หนึ่งตัว ทำให้นึกถึง girls don’t cry ใช่ไหมนะ ไม่รู้ว่าถูกหรือผิดยังไงนะคะ แต่ถ้าน้องๆจะเอาฉากหลังสวยๆในห้องเรียนก็เห็นมีถ่ายไว้อยู่ตามวีดีโอโปรโมท หรือว่าจะใส่ชุดขาวแสงสวยๆก็เห็นถ่ายไว้อยู่ แต่นี่เลือกฉากหลังโล่งๆกับเก้าอี้หนึ่งตัว ก็เลยคิดว่าคงตั้งใจให้คิดถึง girls don’t cry หรือเปล่านะ

ทั้งหมดนี้เป็นการตีความที่เราคิดเอาเอง ถ้าถูกผิดยังไงคงไม่ว่ากันเนาะ ใครมีตรงไหนเพิ่มเติมก็มาแชร์กันได้นะคะ

สุดท้ายนี้ เราก็ได้แต่หวังว่า ทำยังไงเราถึงจะได้ดูคอนเสิร์ตครั้งสุดท้ายของรุ่นหนึ่งกันนะ

เราจะได้มีโอกาสได้ดูคอนเสิร์ตส่งท้ายรุ่นหนึ่งบ้างไหมนะ  T.T

นี่นั่งร้องไห้กับ MV จริงๆ คือ อินมาก และเข้าใจมาก ในทุกฉากทุกตอนทุกเรื่องราว ได้แต่หวังว่า เราคงจะได้มีโอกาสดูคอนเสิร์ตส่งท้ายรุ่นหนึ่ง ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง อยากร่วมร้องไห้ไปด้วยกันกับน้องๆในวันสำคัญ และร่วมจดจำทุกเรื่องราวไปด้วยกันค่ะ

จากใจแฟนคลับคนหนึ่งที่อยากดูคอนเสิร์ตครั้งสุดท้ายของรุ่นหนึ่ง

😊
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่