เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

ต้องทำไงต่อ?

คือว่า เรารู้ตัวเองเลยค่ะว่าไม่ใช่คนที่สังคมต้องการ คือว่าตอนเด็กๆเราชอบพูดว่าจะไม่กินเหล้าสูบบุหรี่แต่โตมามันก็ทำไม่ได้เราเป็นแบบนี้ประมาณอายุ11-12 ตอนรู้ว่าตัวเองเป็นแบบนี้มันรู้แหละว่าต้องทำให้หลายๆคนผิดหวัง ตอน เราอยู่ ป.5 เราเป็นเด็กเก่งมากค่ะเก่งแบบที่ว่า ได้รางวันมาทุกอย่างค่ะ ไม่ว่าจะ คณิต วิทย์ คอม กีฬาเราทำได้ดีเสมอ แต่เรา ไม่ใช่เด็กเรียนไรนั่นนะคะ เราโดด เกือบตลอดเลยค่ะ แต่พอเข้าห้องมันก็ทำทุกอย่างได้เอง ตอนเราโดด เราก็ไปสูบบุหรี่มั้งอะไรมั้งค่ะ ยอมรับว่าเบื่อ เอาเหล้าเข้าไปกินก็เคยมาแล้ว จนบางคนไม่ชอบ คิดว่าเล่นยาโกงข้อสอบ เป็นหนักขึ้นช่วง ป.6 ค่ะ เพราะไม่ค่อยชอบครูด้วยมั้ง เรื่องครูข้อไม่บอกนะค่ะเดี๋ยวมีปัญหา เรามีแฟนคนนึงค่ะเค้าไม่ใช่คนดีอะไร แต่เราจะโดนครูพูดถึงบ่อย ประมาณว่า ไม่เหมาะสมเดินด้วยกันก็โดนค่ะ เราโมโหมากตอนนั้นยอมรับเลยปล่อยต้วำม่ความรู้สึกเพราะรู้ว่ายังไงก็ไม่กะทบต่อเกรด จนครูเริ่มพูดเรื่องฐานะว่าแบบ เราบ้านมีตังคิดจะทำอะไรก็ได้แม่ตามใจไม่มีพ่อ มั้งอะไรมั้ง แล้วแฟนเก่าเรา ฐานะเค้าไม่ดีเรื่องเรียนก็ไม่ได้เค้าอายุมากกว่าเรา 1 ปีเพราะดรอปเรียน จนเลิกกันเพราะเราเองค่ะเพราะเรามีคนใหม่ ไม่มีเรื่องนอกใจนะคะ เราแค่เบื่อ ขอข้ามไป ม.1 นะคะ พอเราขึ้น ม.1 ตอนแรกก็สอบติด รร ที่ว่าจะเข้าพร้อมเพื่อน แต่แม่จับย้ายค่ะ คือเราไม่ได้อยู่กะแม่ตั้งแต่เด็กนะคะ เลยชอบที่จะอยู่บ้านนอกที่ๆคิดว่ามันเหมาะกับเราอะค่ะ ตอนแรกมันเสียใจมากที่ไม่ได้เข้า รร ที่อยากเข้า แต่พอทำใจได้ก็คิดว่าจะดี แต่สุดท้ายไปโรงเรียนวันแรกไม่มีเพื่อนเลย55 ขอบอกไว้ก่อนนะคะว่าไม่ได้มาอวดตัวเองรึยังไง อยากเขียนวันเตือนความจำ แล้วก็อยากรู้ว่าที่เราเป็นแบบนี้มันผิดมั้ย คือพอขึ้น ม.1 เราเปิดรร เทอม 2 เพราะโควิดค่ะ ตอนโควิดนี้ละทำให้เรามีแฟนคนปัจจุบัน ไม่ใช่คนดีอะไรนักหนาค่ะไม่ดีเลยดีกว่าเพราะเราเข้ากะคนดีไม่ได้ยอมรับเลยนอกจากจะตีสองหน้าเข้าหา แรกๆมันก็ดีค่ะ จนแฟนเก่าของเค้าพร้อมเพื่อนทักมาแซะ เราที่ไม่ใช่คนเรียบร้อยขนาดแม่พระ ก็ สวนกลับ จนตอนนี้ไม่ทักมาละค่ะ  จนมีเพื่อนคนนึงชื่อพ พ เป็นคนดีมาก ดีจนเราไม่กล้าเข้าใกล้เลยแต่ก็เล่นด้วยกันไรด้วยกันจนมีเพื่อนเพิ่มเป็นกลุ่มก็เริ่มหันมาดูดพอต เพราะอยากเลิกบุหรี่ แต่มันทำไม่ได้หรอกค่ะ55 จนเราทะเลาะกับเพื่อนกลุ่มนี้ ม.2 เลยมีเพื่อนไม่กี่คนเพื่อนคนอื่นก็ไม้กล้าเข้าหาเพราะดูดพอตทั้งกลุ่มค่ะตอนนี้ทำให้เราห่างจาก พ จนแทบไม่มีคนคบเลยมีเรากับเพื่อนอีกสองคนแค่นี้เลยค่ะจากเกรดไม่ตกก็ตกเป็น1 ทุกอันเว้นวิชาหลักที่ 4 เหมือนเดิม เรากับแหนทะเลาะกันบ่อยมากจนเค้าบอกเลิกแต่เราก็รั้งไว้ ซื้อทุกอยากให้ จนเค้าไม่ไปแต่เค้าติดเพื่อน 55 จนเหมือนอยู่คนเดียวเพราะไม่มีใครให้ระบาย ถ้าคุยเรื่องนี้กะแหนเค้าก็ไม่ฟังบอกให้หยุดอีกเราก็ทะเลาะกะแม่บ่อยจน ตอนนี้ ไม่อยากกินข้าวจากวันนึงกินเยอะตอนนี้บางวันไม่กินบางวันกิน กินก็กินแค่ครั้งเดียว เริ่มไม่อยากไป รร ติดบุหรี่ไฟฟ้า แต่ยังเก่งเหมือนเดิมนะ55 แถมตอนนี้ ยังไม่อยากนอนตอนกลางคืน นอนเช้าเลย จากเด็กที่มีเพื่อนเยอะกลับเหมือนอยู่คนเดียว เคยบอกแม่ว่าเป็นซึมเศร้าแน่เลยเค้าก็บอกปัญญาอ่อน จนรู้สึกเหมือนไม่มีตวามรู้สึกไปแล้วที่ยิ้ม ก็เสแสร้งทั้งนั้น ตอนกลับต่างจังหวัดก็หนีเที่ยว คนในครอบครัวเราค่อนข้างจะเข้มเพราะพี่เราสองคนท้องตอนเรียนไม่จบค่ะเค้าเลยกลัวเราจะเป็นงั้นด้วยนิสัยที่ไม่เหมือนแม่เลยแม่เราเป็นคนที่ประสบความสำเร็จในชีวิตประมาณว่าสะบายแล้วอะค่ะ แต่เราเหมือนอยู่คนเดียวตลอดเวลาบางที่ก็งงว่าจะเก่งไปทำไมเก่งแล้วก็เฉยๆไม่ต่างจากเกรดตก มันเฉยทุกอย่างเลย แถมช่วงนี้มีอาการมือสั่น บ่อยๆด้วย บางทีก็ตกใจเกินเหตุ พอทำแบบสอบถามอาการต่างๆคำตอบที่ได้คือไม่รู้ถามว่าเอาไงกะชีวิตก็ เดินตามที่แม่วางไว้รู้แค่นี้ เรียนไปก็รู้แค่ว่าเก่งอะไรแต่ไม่มีความสุขไม่รู้ว่าชอบอะไรเลย งงๆว่าเกิดมาทำอะไรได้มั้งที่ติดเหล้าบุหรี่ก็เพราะมันเครียดบางคนที่ไม่รู้อะพูดอะไรแต่ละทีมันก็งุดงิดทั้งทีเมื่อก่อนไม่ใช่ทุกวันนี้ไม่รู้ตัวเองเลยว่าทำอะไรได้มั้งหลายคนมากที่บอกอยากเป็นตัวเรา แบบ พูดว่า โชคดีจังว่ะแม่ตามใจแต่ตอบได้แค่ ยิ้ม แล้วเราก็คิคว่าตามใจรึไม่สนใจ เป็นห่วงรึกลัวไม่มีคนดูแล อยากให้เราสบายมีงานรึอย่กรักษาหน้าตาตระกูล แล้วตกลงเราเป็นใครบางทีก็สงสัยว่าทำไมต้องเด็กมันดีกว่านี้ทำไมโตมาถึงแย่มากกว่าเดิม จะปล่อยก็ห่วงหลายอย่างเพราะโดนดูถูกมาพอสมควร แล้วต้องทำไงต่อ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่