แม่เป็นหนี้แต่แม่ตายแล้ว

แม่ผมพึ่งเสียไปเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ผมเองก็เสียใจ ไม่ได้สนใจมรดกด้วยซ้ำเพราะประกันชีวิตของแกก็ไม่มี เงินที่มีอยู่ในบัญชีก็แค่ 8000 กับรถมอไซด์อีกคันนึง นอกจากนั้นเป็นชื่อผม ชื่อพี่แล้วก็ชื่อน้า

จู่ๆก็มีเจ้าหนี้ (คนรู้จัก) มาทวงหนี้ 2 ล้านกว่าๆ

ผมงงมากว่ามันเกิดอะไรขึ้น คือผมรู้ว่าแม่ผมเป็นคนเล่นหวยเล่นแชร์ แต่ผมก็บอกให้แม่เลิก ทั้งพี่ทั้งน้าก็บอก จนจบโต๊ะแชร์ แสนกว่า เขาก็บอกว่าจะเลิกเล่น หลังจากนั้นผมก็ไม่ได้อะไร เขาไม่ได้บอกอะไรผมเลย

ผมลองไปอ่านพวกตามเน็ตเขาบอกกันว่า เจ้าหนี้ไม่มีสามารถเรียกให้ทายาทของลูกหนี้ใช้หนี้ด้วยทรัพย์สินส่วนตัวได้ ซึ่งก็หมายความว่า นอกจากเงิน 8000กับมอไซค์อีกคันหนึ่งที่น่าจะราคาสองสามหมื่น ผมก็ไม่จำเป็นต้องใช้หนี้เขาใช่ไหมครับหรือว่ายังไง

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่