มีแฟนเป็นโรคซึมเศร้า

สวัสดีค่ะ วันนี้เราจะมาขอคำปรึกษาจากทุกคนหน่อยค่ะ คือเรามีแฟนและเขาเป็นโรคซึมเศร้ามาตั้งแต่เด็กๆ เขาเป็นคนที่มองโลกในแง่ลบ คิดลบมากๆ และเวลาเขาดิ่งเขาก็ชอบพูดจาลบๆแย่ๆใส่เรา ว่าเราไม่เข้าใจเค้าไม่รักเค้าบ้าง ทั้งๆที่เราก็พยายามเข้าใจเขามาตลอดแต่เขาก็บอกมันยังไม่มากพอตามที่เขาต้องการ เวลาทะเลาะกันเขาไม่ฟังอะไรเราเลยเอาแต่ตัวเองว่าตลอด บางครั้งเผลอทำอะไรไปก็จะบอกเขาควบคุมตัวเองไม่ได้(ยังไม่ถึงขั้นลงไม้ลงมือกับเรานะคะ) เรากับคนรอบข้างพยายามฉุดเขาให้ดีขึ้นแล้วนะคะ แต่เขาก็ไม่ดีขึ้นเหมือนเขาไม่ยอมรับฟังอะไรใครเลย เราพยายามรับฟังและรักษาเยียวยาเขามาตลอดเลยค่ะ จนหลังๆมาเราเริ่มรู้สึกว่าเราเหนื่อย เหนื่อยในที่นี้คือไม่ได้อยากทิ้งเขานะคะ แต่แค่เหนื่อยที่ว่าทำไมเขาถึงไม่ยอมรับฟังอะไรเราเลยทั้งๆที่เราเป็นหมอทางใจให้ขนาดนี้แล้ว ดูแลเขายิ่งกว่าตัวเองอยู่กับเขาแทบจะตลอดเวลาแต่พอทะเลาะกันเขาก็มองว่าเรายังไม่เข้าใจเขาดีพอ ไม่มีใครเข้าใจเขาโทษตัวเองทุกอย่าง บางครั้งก็จะโทษว่ามันเป็นเพราะเราเองที่ไม่สนใจไม่เข้าใจเขาไม่เข้าหาเขา คือเราไม่รู้จะทำยังไงให้เขาดีข้ึนแล้วให้เขารู้สึกว่าเราเข้าใจและอยู่ข้างๆเขาจริงๆ เรากลับบ้านมาร้องไห้แทบทุกคืนเลยนะคะเพราะมันเหนื่อยและท้อมากๆไม่รู้จะช่วยเขายังไงดี อยากให้เขาหายหรือไม่ก็ดีขึ้นซักหน่อยก็ยังดี ทุกคนพอจะมีวิธีทำให้แฟนเราดีขึ้นมั้ยคะเราจะได้เอาไปทำให้เขาเผื่อจะดีขึ้น
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ไปหาหมอ กินยาตามหมอสั่งให้ครบ
เขาว่า โรคนี้  เหตุผลใดๆที่บอกเขาไป ไม่ช่วยอะไร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่