เตือนภัยให้ระวัง บัตรเดบิท rabbit line pay ธนาคารกรุงเทพ โดนแฮก เล่าสู่กันฟัง

พอดีใช้บัตรเดบิท rabbit line pay ธนาคารกรุงเทพอยู่ วันนี้มีประสบการณ์โดนแฮกบัตรเลยมาขอเล่าให้ระมัดระวังกันครับ

เริ่มจากวันนี้ช่วงเช้าอยู่ดีๆ ก็มีข้อความแจ้งเตือนผ่านทางแอปเข้ามา เป็นยอดตัดเงินเข้ามา 750 บาท โดยที่ยังไม่ได้ใช้บัตร เลยทำการตรวจสอบกับธนาคารแล้วพบว่ารายการตัดมาจากทางฝั่ง  rabbit line pay

ที่นี้พอสอบถามไปกับ line pay ก็พบว่า เป็นการตัดยอดจากการขึ้นเรือด้วนเจ้าพระยา ซึ่งเราเป็นคนต่างจังหวัด จะไปขึ้นเรือที่เจ้าพระยาได้ไง??
แล้วก็ได้ข้อมูลมาว่าบัตรเดบิดนี้มีไปผูกบัญชี id คนอื่นอยู่ เพราะเบอร์โทรศัพท์ที่เจ้าหน้าที่แจ้งเข้ามาเป็นคนละเบอร์ กับ line ปัจจุบันที่ใช้อยู่ อันนี้เราตกใจมากเลย ไม่แน่ใจว่า เป็นความสะเพร่าของธนาคาร หรือเป็น line ที่ให้ผูกบัตรเดบิดโดยไม่มี otp มาที่เบอร์เจ้าของบัญชีเลยรึป่าว 

ยังไงขอให้ทุกท่านที่ใช้บัตรนี้อยู่ ช่วงนี้ก็ระวังตัวกันด้วยนะครับ

ตอนนี้ก็ประสานเจ้าหน้าที่ทั้งธนาคารกับ line เรียบร้อยแล้ว เพราะเป็นบัญชีบัตรเดบิทเลยคืนยอดไม่ได้ครับ ส่วนขั้นตอนการขอข้อมูลคนที่แฮกไปทาง line แจ้งว่า ต้องไปแจ้งความเพื่อมาขอข้อมูล id ที่นำบัตรไปใช้โดยมิชอบ แล้วทาง line จะส่งข้อมูลให้ทางตำรวจอีกทีครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่