เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

[ ขอความเห็นค่ะ ] เก็บ iphone 12 Pro เอาไว้เป็นเครื่องสำรอง หรือขายแล้วซื้อ Android หมื่นกลางๆ เครื่องใหม่ดีคะ

กระทู้คำถาม
ปกติเราใช้โทรศัพท์ 2 เครื่องค่ะ

iphone จะใช้เป็นเครื่องหลักเพราะเน้นใช้ airdrop ส่งข้อมูลในการทำงาน
android เอาไว้ใช้นอกเหนือจากเรื่องงาน เล่นเกม เล่นโซเชียล ฟังเพลง

ล่าสุดเพิ่งซื้อ iphone ใหม่ เหตุผลแค่เพราะอยากได้กล้อง (จะเอาไปถ่ายวีดีโอในคอนน่ะค่ะ)
แต่ 12 pro ที่ใช้อยู่ไม่ได้มีปัญหาอะไร ยังพอใจกับเครื่องนี้ทุกอย่าง เพียงแต่กล้องน้องไม่ค่อยตอบโจทย์

ตอนนี้กำลังตัดสินใจจะขาย 12 pro แต่พอดีกับ s9+ ที่ใช้มา 5 ปีมันเริ่มงอแงแล้ว
ก็เลยว่าจะเอาเงินที่ขาย 12 pro นี่แหละไปซื้อ android เครื่องใหม่

แต่ปัญหาคือราคา 12 pro ร่วงมาก จากที่คิดว่าเงินจะเหลือบ้างหลังจากซื้อเครื่องใหม่ กลายเป็นแทบจะพอดิบพอดี
ก็เลยเกิดลังเลขึ้นมาค่ะเพราะอย่างที่บอกว่าน้องก็ยังใช้งานได้ดีไม่ได้มีปัญหาอะไร ยกเว้นแบตที่ตอนนี้เหลือแค่ 82%

มีคำถามอยากขอความเห็น 2 ข้อค่ะ

1. ควรใช้ 12 pro เป็นเครื่องสำรองไปเลยดีมั้ยคะ เพราะจะขายก็เสียดาย
หรือว่าขายแล้วซื้อ Android ดี เพราะปกติจะใช้ทั้งสอง os คู่กันตลอด
ตอนนี้ติดแค่ในความรู้สึกมันเหมือนเอา iphone 12 pro ไปแลก Android ได้แค่รุ่นหมื่นกลางๆ มันจะคุ้มมั้ย

2. Android ตอนนี้มีรุ่นไหนน่าสนใจบ้างมั้ยคะในราคาหมื่นกลางๆ - ปลาย เราไม่ติดเรื่องแบรนด์ค่ะ
จริงๆ ชอบ Xiaomi 12 Lite แต่ไม่เข้าไทยสักที

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นล่วงหน้านะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่