โอม มากันเสะ รวมตัวให้ครบคัน แล้วไปล่าแสงกันที่ฮาดู่บิ...ฉบับคนไม่ลางาน

สวัสดีครับ วันนี้ผมก็กลับมาพากันไปท่องเที่ยวถ่ายภาพอีกครั้ง
แต่คราวนี้จะแตกต่างกว่าทุกครั้ง เพราะผมไม่ได้เดินทางคนเดียว
แต่คราวนี้ผมจะมาเป็นหมู่คณะ รวมตัวให้ครบรถตู้ 1 คัน แล้วไปกันที่...

"โอม มากันเสะ รวมตัวให้ครบคัน แล้วไปล่าแสงกันที่ฮาดู่บิ..."

ขอเกริ่นกันสักนิด ว่าทำไมต้อง "โอม มากันเสะ"  ชื่อนี้เป็นชื่อเพจที่น้องสาวคนนึงที่เคยทำงานด้วยกันสมัยอยู่อโยธยาเป็นคนตั้งไว้
ด้วยความที่น้องชอบที่จะท่องเที่ยว แต่ก็ติดว่า ยังคงเป็นมนุษย์เงินเดือน 
งบ และวันลามีจำกัด แล้วจะเที่ยวยังไงให้ได้หลายๆที่ ง่ายๆก็คือ หาคนมาหาร...แล้วไปในวันหยุด
น้องจึงตั้งเพจนี้ขึ้นมา เพื่อจัดทริปท่องเที่ยว แล้วชักชวนคนที่อยากท่องเที่ยว อยากเจอเพื่อนใหม่ๆ
คนที่เที่ยวง่าย กินง่าย นอนง่าย ใจง่ายทั้งหลายมาเที่ยวไปด้วยกันครับ 

ส่วนตัวผมเองนั้น ก็ไม่ได้เจอน้องมา 10 กว่าปีแล้ว (โปรดอย่านับอายุว่าเจอกันตอนกี่ขวบ...)
ด้วยความที่โลกโซเชี่ยลมันเชื่อมคนให้ต่อติดกันง่าย น้องเห็นว่า ผมเองก็ชื่นชอบการท่องเที่ยวถ่ายภาพ 
เลยทักทายเข้ามา ไหนๆก็ชอบขึ้นเขาไปถ่ายภาพแล้ว ก็ถ่ายมาลงเพจให้น้องหน่อย ^^
ตาม Concept คนใจง่าย ผมก็หลวมตัวมาร่วมแจมทันทีครับ
โดยทริปแรกที่วางไว้ น้องอยากไปจุดชมวิวดอยหลวงเชียงดาว ฮาดู่บิ ครับ Ep.01

เมื่อได้สถานที่ กำหนดเวลาเดินทาง น้องก็ประกาศหาเพื่อนร่วมทางทันที แล้วก็มานั่งลุ้นกันว่าจะได้เต็มคันรถตู้มั้ย 
ปรากฏว่าใช้เวลาไม่กี่วัน มันก็เต็มแหะ ก่อนวันเดินทางจริงก็มีปัญหาอยู่บ้าง เรื่องผู้ร่วมทริปต้องถอนตัวด้วยความจำเป็น
หาตัวแทนกันไป ชวนไป ชวนมา ก็สรุปได้ว่า มาแบบมึนๆไม่รู้จักใครก็มี คนใกล้ตัวก็มา คนติดใจจาก Ep.00 ก็มาร่วมแจมอีก
ระหว่างรอทริปนี้ น้องเกิดอยากไปเขาล้อมหมวกอีก เลยจัด Ep.00 ขึ้นมาก่อน ซึ่งผมไม่ได้ร่วมแจม
แต่ทริปนี้ก็ได้ข่าวว่า สนุกเฮฮา เต็มไว และแฮปปี้ถ้วนหน้าเช่นกัน

และแล้วก็ถึงวันนัดหมาย เราออกเดินทางกันด้วยรถตู้ 1 คัน โดยมีผู้ร่วมทริปทั้งหมด 10 ท่าน
เดินทางกันในคืนวันศุกร์ เวลา 20:00 น. โดยมีเป้าหมายแรกอยู่ที่ยิ่งยงสวนดอกไม้กับแสงยามเช้า
แต่ก่อนจะไปถึง เราจำเป็นต้องให้สาวๆในทริป ได้มีเวลาเปลี่ยนเสื้อผ้า แต่งหน้า จัดเต็ม ก่อนลงไปถ่ายรูปเล่นกัน
เรามาถึงยิ่งยงสวนดอกไม้ก็เวลาประมาณ 6:30 น. ที่นี่เราเเนะนำให้จอดรถไว้ข้างล่าง แล้วเหมารถที่ทางสวนจัดไว้ขึ้นมานะครับ
เพราะทางค่อนข้างแคบ และชัน แถมพื้นที่จอดรถก็มีจำกัด ว่าแล้วก็ลงไปถ่ายรูปเล่นกันครับ

ช่วงนี้ที่ ยิ่งยงสวนดอกไม้ จะเป็นดอกซัลเวียสีแดงครับ มีสะพานไม้ให้เดินถ่ายรูป มีฉากหลังเป็นทิวเขาสวยงามทีเดียว
น่าเสียดายที่ขาดสายหมอกคลอเคลียไปหน่อย ไม่งั้นน่าจะเติมเต็มความสวยงามได้ดีทีเดียว
อากาศ ถือว่ายังเย็นสบายครับ ไม่ได้ถึงขั้นหนาว เดินชมดอกไม้ชิวๆเลยครับ

เราใช้เวลาถ่ายรูปเล่นที่นี่ประมาณ ชม. กว่าๆ พอเเสงเริ่มแรงเราก็เดินทางออกจากแม่ริม มุ่งหน้าสู่อำเภอเชียงดาว
เราตั้งใจไปนั่งทานข้าวง่ายๆชมวิวกันที่บ้านระเบียงดาว ก่อนข้ามฝั่งไปที่เวียงแห เพื่อขึ้นจุดชมวิวที่เรียกกันว่า ฮาดู่บิ
เราจองที่พักกันไว้ที่ ฮาดู่บิ ม่อนชมวิวดอยหลวง ที่นี่มีทั้งบ้านพักไม้ไผ่ เต็นท์ให้เช่า และพื้นที่สำหรับกางเต็นท์ ตามแต่สะดวกกัน
เรามาถึงตอนช่วงบ่ายสาม ก็พักผ่อนกันตามอัธยาศัย แล้วตกเย็นก็ออกไปเดินเล่น ถ่ายภาพเล่น เพื่อรอเวลาพระอาทิตย์ตก

คุณพ่อของน้องแอดมินเพจก็มาด้วย มาเป็นตัวสำรองของน้องที่ป่วยมาไม่ไหว

Action เท่ๆของคุณทนายที่ต้องหอบงานมาเที่ยวด้วย ทั้ง Con Call ทั้งตอบ email สำเนียงประกิตน้องรื่นหูมาก
แต่ใบหน้าก็ยังเต็มไปด้วยรอยยิ้ม เมื่อได้สัมผัสความสวยงามของธรรมชาติ

หลายคนไม่ได้รู้จักกันมาก่อน ก็มารู้จักกันบนรถตู้ บนภูเขา ในทุ่งหญ้า
มิตรภาพ ความสุข และเสียงหัวเราะเกิดขึ้นตลอดการเดินทางในทริปนี้
หลังจากเดินเล่นกันสักพักแล้ว เราก็เดินกลับเข้าที่พัก และแล้วช่วงเวลาที่รอคอยก็มาถึง
เราอาจจะไม่ได้เห็นพระอาทิตย์กลมๆ แดงๆ ตกเป็นดวงๆ แต่เราก็ได้เห็นแสงสุดท้ายที่มีสีสันสวยงามตัดกับทิวเขา
อากาศเริ่มเย็นขึ้นเรื่อยๆ เรื่อยๆ สวนทางกับแสงอาทิตย์ที่ค่อยๆหายไป ผู้คนก็ออกมาชมวิว ถ่ายรูปเล่นกัน
ช่วงเวลานี้ เป็นช่วงเวลาแห่งความสุขของทริป อากาศดี บรรยากาศดี ฟ้าสวย มันเติมเต็มความสุขให้กับชีวิตได้อย่างดีทีเดียว

ค่าที่พักจะรวมอาหารพื้นบ้านง่ายๆ อย่างต้มจืด ไข่เจียว ผัดผัก น้ำพริกเป็นมื้อเย็น และข้าวต้มในมื้อเช้า
ก๊วนเรากินง่าย อยู่ง่าย ก็อยู่กันสบายๆ ระหว่างมื้ออาหาร การสนทนาเป็นไปอย่างออกรสออกชาติ
ส่วนผม ความผิดพลาดก็คือ มัวแต่ถ่ายภาพ กว่าจะไปอาบน้ำก็ตอนสองทุ่มกว่าๆ
อยากจะบอกว่า โหยยยยยยย..........หน๊าวววววววววว

คุยกันจนค่ำ แล้วเราแยกย้ายกันพักผ่อน เพื่อที่จะรอพบแสงเช้าในมุมดอยหลวงเชียงดาวในวันรุ่งขึ้น
ผมตื่นมาตั้งแต่ตีห้าครึ่ง ออกมาสำรวจฟ้า ตั้งกล้องเตรียมเก็บภาพ อากาศอยู่ที่ประมาณ 16 องศา กำลังสบายๆ
แต่ก็น่าเสียดายที่วันนี้ไม่มีหมอกให้ได้เห็น แต่แค่ได้เห็นแสงสวยๆยามเช้า ก็มีความสุขแล้วครับ

ความประทับใจในวิวที่ฮาดู่บินี้ ผมให้เต็มครับ ถึงแม้จะไม่มีหมอก แต่ทั้งแสงสุดท้าย และแสงแรกสวยงามยิ่งนัก
เป็นอีกที่ ที่อยากจะแนะนำให้คนรักธรรมชาติ คนถ่ายภาพได้มาลองสัมผัสกัน
เส้นทางก็เดินทางไม่ยากนัก หลายๆท่านก็เอารถเก๋งขับขึ้นมากัน
หลังมื้อเช้า พวกเราก็เก็บของ เตรียมตัวเดินทางกลับเพื่อใช้ชีวิตปกติต่อในวันพรุ่งนี้
ก่อนจาก ทางที่พักได้พาเรานั่ง 4WD เข้ามาเก็บส้มที่สวนส้มเล็กๆของเค้า ความสนุกของสาวๆ ก็เกิดขึ้นอีกครั้ง ระหว่างถ่ายภาพ

แล้วพวกเราก็ขอปิดทริปนี้ไว้ ที่สวนส้มนี้เลยแล้วกัน...
สำหรับผม ขอขอบคุณเพื่อนร่วมทาง และทุกท่านที่แวะเข้ามาอ่าน
หากมีข้อผิดพลาดประการใด ก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

ส่วนใครที่สนใจอยากจะร่วมทริป เราอยากจะจัดเที่ยวกันทุกๆเดือน
ติดตามข้อมูลได้ตามเพจนี้นะครับ

เราเป็นเพจท่องเที่ยวแบบหาเพื่อนเที่ยว มาหารเท่า แอดมินเองไปก็หารปกติ
ไม่มีค่าการจัดการใดๆทั้งสิ้น แค่อยากจะไปเที่ยวให้มันถูกลง จะได้ไปบ่อยๆ
ทริปนี้ค่าเดินทาง+ค่าที่พัก+อาหาร ก็ตกคนละสองพันเศษๆ 
ถ้ามีโอกาส คงจะได้ร่วมเดินทางไปด้วยกันนะครับ ^^

ปล.ภาพประกอบได้ขออนุญาตบุคคลในภาพแล้วครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่