เปรียบเทียบอัตราการสึกหรอของรถมอเตอร์ไซด์ กรณีใช้งานในสถานการณ์ที่เหมือนกัน

กระทู้สนทนา
จะถึอว่าเป็นการสนทนา หรือจะเป็นคำถามก็ได้ครับ

ผมสงสัยว่า รถมอเตอร์ไซด์ เกียร์อัตโนมัติ หรือสกุตเตอร์ ในพิกัด 150 ซีซี เทียบกับพิกัด 300-350 ซีซี ไม่ผ่านการดัดแปลงใดๆ หมายถึง เดิมๆ จากโรงงาน ถ้าใช้งานในชีวิตประจำวันปกติ กล่าวคือขับในช่วงความเร็ว 90-120 กม.ต่อชัวโมง ในระยะเวลา และระยะทางเท่ากัน

อยากทราบว่าอัตราการสึกหรอของเครื่องยนต์ หรืออะไหล่ต่างๆ จะสึกหรือเท่ากันหรือไม่ 

โดยนิยามการสึกหรอที่ผมตั้งไว้คือ อายุการใช้งานของอะไหล่ชิ้นๆ นั้นๆ โดยไม่ต้องคำนึงถึงราคาอะไหล่ครับ เน้นอายุการใช้งานหลัก

ขอบพระคุณมากครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่