[CR] ณ แม่กำปอง มันหนาววววว...มันเหงาาาาา(มั้ง)

✨✨✨สวัสดีเพื่อนๆชาวพันทิปนะคะ ✨✨✨
วันนี้...เราจะมารีวิวทริปแม่กำปองของเราค่ะ เป็นทริปเดินเดี่ยว เที่ยวแบบไม่มีรถส่วนตัวนะคะ 😊

ทริปนี้เกิดจากวันลาเหลือ+ไมล์ที่สะสมไว้จะหมดอายุสิ้นปีนี้แล้ว
ภารกิจเคลียร์วันลาและแลกไมล์...เลยมาลงตัวที่เชียงใหม่!!!

ทริปนี้เราเดินทางออกจากกรุงเทพฯวันที่ 10-Nov-2022 แต่เช้าเลย
คือแลกได้ไฟล์ทเช้ามากกกกก เช้าเกินไปสำหรับการไปเที่ยววววว
เราบินไฟล์ท TG2100 (WE100) เครื่องออกจากสุวรรณภูมิ 6:30AM และถึงท่าอากาศยานเชียงใหม่ 7:50AM

ระหว่างรอเข้าGate ขึ้นเครื่องก็ขอแวะใช้บริการLoungeซะหน่อย มีสิทธิ์แล้วก็ใช้ซะ นั่งชิลล์ กินขนมรอเวลา

📌Loungeเปิดให้บริการ 5:00AM นะคะ (ตอนแรกเราคิดว่าเค้าเปิด 24hrs) 
เราไม่ได้ถ่ายไลน์อาหารมา นอกจากขนมแล้วเค้ายังมีพวกโจ๊ก, มาม่าคัพ, สลัดให้บริการด้วยนะ 

ป่ะ.....ได้เวลาขึ้นเครื่องแล้วววววว

เครื่องขึ้นได้สักพัก น้องแอร์ก็เอาอาหารมาเสิร์ฟค่ะ 
เราเลือกเป็นข้าวไก่ราดซอสน้ำปลา ถือว่าอร่อยเลยแหละ
จริงๆยังอิ่มขนมนะ แต่พอข้าวมาวางตรงหน้า...ท้องมันก็ร้องหิว!!! 

กินข้าวไป ชมวิวข้างหน้าต่างไปเพลินๆ

7:50AM ถึงเชียงใหม่แล้ว

ต่อจากนี้เราก็รับบทนักท่องเที่ยวท่านหนึ่งค่ะ รอรับกระเป๋าและก็ออกไปหารถแดงเพื่อไปยังตลาดวโรรส
เพื่อนที่เป็นคนเชียงใหม่บอกก่อนมาเที่ยวว่าตอนโบกรถแดงให้บอกไปกาดหลวง คนขับเค้าจะคิดราคาคนท้องที่ ไม่คิดราคานักท่องเที่ยว!!!
พอเราลอง...คนขับคิดราคา 80 บาทค่ะ คงเป็นเพราะเราไปคนเดียว แถมมีกระเป๋าเดินทางด้วย จะแอ๊บเป็นคนเหนือก็ไม่เนียน
สุดท้ายเลยต่อราคาได้ที่ 50 บาท เอ้า...รับได้ โดดขึ้นรถแดงไปค่ะ
📌ถ้ามากันหลายคน แนะนำให้ใช้บริการTAXIสนามบินแบบเหมา 150 บาทนะคะ ตรงทางออก1 เราว่าหารๆกันถือว่าคุ้มค่ะ ราคาดีเลย
แต่ไอ้เรามันเดินเดี่ยวอ่ะเนอะ อันไหนเซฟได้คือเซฟค่ะ

จากสนามบินมาตลาดวโรรสใช้เวลาประมาณ 30 นาทีค่ะ เนื่องจากรถแดงเค้าก็แวะรับส่งคนที่โบกระหว่างทางด้วย
ลงรถแดงปุ๊บ เราก็เดินไปที่เลานจ์รถตู้แม่กำปอง Mini bus office (to Mon Jam) เพื่อไปต่อรถตู้ไปแม่กำปอง
เราจองรถตู้ไป-กลับ เชียงใหม่ >>> แม่กำปอง ไว้กับ FB page รถตู้แม่กำปองน้ำพุร้อนสันกำแพง ค่ะ
📌แนะนำให้จองล่วงหน้านะคะ คนใช้บริการเยอะมาก
ระหว่างรอรถก็ฝากกระเป๋า แล้วก็เดินไปไหว้พระที่วัดอุปคุต ต.ช้างคลาน

วัดอุปคุต อยู่ไม่ไกลจากจุดขึ้นรถตู้ค่ะ เดินข้ามถนนมาไม่เกิน 5 นาทีก็ถึงแล้ว
ไหว้พระทำบุญแปบนึงก็เดินกลับมาขึ้นรถตู้ มาคนเดียวก็ได้นั่งตำแหน่งขวัญใจไดร์ฟเวอร์ไปเลย

ลุงคนขับบอกว่า "แม่กำปองเค้าไม่มาคนเดียวหรอก...มันหนาว มันเหงา"
ส่งยิ้งแห้งๆให้ลุงไปทีนึง
💥แล้วก็คิดในใจว่า 'อ้าว...ลุงงงงง ผมอ่านรีวิวมานะ คนมาคนเดียวเยอะแยะ มันหนาวแต่ไม่เหงาหรอก'💥

ใช้เวลาเดินทางจากเชียงใหม่มาหมู่บ้านแม่กำปองประมาณ 1.30hrs
รถตู้จะจอดตรงบริเวณลานจอดรถโรงเรียนบ้านแม่กำปองค่ะ ใกล้ๆกับถนนคนเดินเลย
จากนั้นเราก็เดินไปที่พักค่ะ ระยะทางไม่ไกล เดินได้ แค่ทางชันมาก
เราจองไว้ที่ฮ่อมห้วยฮิมดอย ที่พักแม่กำปอง เป็นเวลา 2 คืนเลย
ห้องพักใหญ่ สะอาด บริการดี ราคาก็ดี 
ติดต่อจองได้ที่ FB page ฮ่อมห้วยฮิมดอย ที่พักแม่กำปอง หรือ 📞0933016173 เลยค่ะ
📌ใครไม่สะดวกเดินก็โทรหาที่พัก หรือนั่งรถสองแถวของชาวบ้านก็ได้นะคะ
ตอนที่จองน้องแอดมินบอกว่าถึงแล้วให้โทรหา แต่เราเลือกเดินไปที่พักเองนะคะ 
ที่พักมี 2 วิวนะคะ เป็นวิวหมู่บ้านกับวิวน้ำตก
เราได้ห้องวิวหมู่บ้านค่ะ อันนี้รูปจากเพจนะคะ ของจริงเราไม่ได้ถ่ายมาแต่ก็แบบนี้เลย
ถ้าได้มาเที่ยวแม่กำปองอีกก็จะพักที่นี่ค่ะ 🥰🥰🥰

เก็บของ พักผ่อนให้หายเหนื่อยแปบนึง 💤💤💤 แล้วเราก็ออกไปเดินเล่นค่ะ
จากที่พักสามารถเดินขึ้นไปชมวิวมุมสูงของหมู่บ้านแม่กำปองได้ที่ ระเบียงวิว หรือ บ้านอิงดาว ค่ะ
ใครไม่สะดวกเดินก็นั่งรถสองแถวของชาวบ้านเอานะคะ
📌สามารถขับรถขึ้นมาได้ค่ะ แต่ที่จอดรถน้อยมาก แถมทางชันด้วย ไม่ชำนาญก็ไม่แนะนำให้ขับรถขึ้นมาเองนะคะ
เนื่องจากช่วงที่เรามาระเบียงวิวคนเยอะมากกกกก
เราเลยไปบ้านอิงดาวแทนค่ะ คนน้อยกว่า และวิวก็สวยพอๆกันเลย

กินโกโก้เย็น ชมบรรยากาศหมู่บ้านแม่กำปอง อ่านหนังสือนิดหน่อย
พักให้หายเหนื่อย พักให้หายเมื่อยจากการที่เดินขึ้นมา 💦

😅 หายเหนื่อยแล้วก็เดินทางต่อค่ะ
Google map บอกว่า น้ำตกแม่กำปอง ห่างจากบ้านอิงดาวแค่ 450m
เอ้า!!! ไม่ไกลนิหน่าเดินซิคะ รออะไรล่ะ 🚶‍♀️🚶‍♀️🚶‍♀️
เราก็เดินตามทางมาเรื่อยๆค่ะ ไม่มีทางชันค่ะ เดินได้สบายๆ แปบเดียวก็ถึง

เราไม่ได้ศึกษามาก่อนว่าน้ำตกแม่กำปองมีกี่ชั้น
เห็นแค่ว่ามีบันไดให้เดินขึ้น เราก็เดินขึ้นไปเรื่อยๆ
แต่คือตอนที่เราเดินขึ้น แทบไม่มีคนเลย
มีแค่พี่ผู้ชาย 2 คนเดินขึ้นไปก่อนหน้า แล้วพวกพี่เค้าไม่ไปต่อ เค้าหยุดแต่ตรงบันไดนี้

เราเห็นว่าบันไดมันเดินไม่ยาก พอเดินได้ เราก็เลยเดินขี้นมา
ก็เลยได้ภาพนี้มาค่ะ
แต่ไม่ไปต่อละนะ อยู่คนเดียวก็แอบกลัวนิดนึง 😨

แล้วก็เดินลงค่ะ ระหว่างทางก็ถ่ายรูปดอกไม้จุ๋มจิ๋มน่ารักข้างทางไปด้วย
ไม่รู้จักชื่อนะคะ เห็นว่าสีสวยน่ารักดี

เดินลงมาก็หมดแรงแล้วค่าาาาาา 
📌ทางเดินขึ้นลงน้ำตกมีช่วงลื่นนะคะ ระหว่างที่เราลงเจอนักท่องเที่ยวฝรั่งขาพลิกตอนเดินขึ้นพอดีเลย

อันนี้เป็นรูปตอนเดินกลับจากน้ำตกแม่กำปองไปบ้านอิงดาวค่ะ ทางเดินไม่ชันแค่ไม่ค่อยมีคนเดิน

กลับห้องไปพักนิดนึงละกัน 😴
ตื่นมาอีกทีก็ใกล้จะ 5:00PM แล้ว
มองจากหน้าที่พัก เห็นว่าระเบียงวิวคนน้อยแล้ว
เดินขึ้นไปอีกรอบละกัน อยากได้มุมมหาชน

เรามาถึงระเบียงวิว 5:05PM
ร้านปิดแล้วค่ะ 😱😱😱
ตั้งใจจะมากินไดฟูกุตามที่เคยเห็นในรีวิวก่อนๆ
สรุปคืออดกินค่ะ
แต่ที่ร้านใจดีมากค่ะ ให้เข้ามาถ่ายรูปได้
😆😆😆
แล้วเราก็ได้รูปนี้มาค่าาาาาาาาา
มุมมหาชน ใครมาแม่กำปองคือต้องมีรูปจากมุมนี้!!!

แล้วก็ไปถ่ายวิวนี้ที่บ้านอิงดาวอีกรอบ 💚 นั่นคือรูปปกของกระทู้นี้เลย
กลับค่ะ มิชชั่นถ่ายรูปคือคอมพลีท แต่มิชชั่นขนมยังไม่สำเร็จ
พรุ่งนี้มาใหม่!!!

กลับลงมาสั่งหมูจุ่มกินที่หน้าบ้านพัก
กินคนเดียว = จุก
แต่ถือว่าช่วยแก้หนาวได้ดีมากกกกกกกกกก

ตอนกินก็ทำความรู้จักกะน้องที่มาพักห้องข้างๆ
เราก็เลยจองขึ้นไปกิ่วฝิ่นพรุ่งนี้เช้า 5:30AM พร้อมน้องๆเลย
สำหรับคืนแรก อิ่มแล้ว เข้านอนได้
💤💤💤💤💤

ชื่อสินค้า:   แม่กำปอง อ.แม่ออน จ.เชียงใหม่
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่