พ่อขี้บ่น ขี้โมโห ปากร้ายมาก ทำไงดีคะ

สวัสดีค่ะ เราจะเล่าเลยนะคะ คือพ่อเราเค้าเป็นคนที่ขี้โมโห ชอบตะคอกใส่คนในบ้านมาก อีกทั้งยังชอบทะเลาะกับแม่ (ทุกวัน) แต่พ่อไม่ได้ดื่มเหล้านะคะ ตั้งแต่จำความได้พ่อจะโมโหแบบนี้ตลอดเลยค่ะ เอาจริงพ่อกับแม่เราเค้าไม่ได้รักกันเลยค่ะ แต่ก่อนแม่ชอบพูดว่าแม่ทนๆไป ให้เราเรียนจบแล้วจะเลิก จนตอนนี้เราเรียนจบแล้ว เรารู้สึกว่าอยากให้พ่อกับแม่เลิกกันมากกว่าอีก เราไม่สนเลยค่ะว่าจะอาย หรือไม่ต้องมาสงสารเราเลยถ้าจะเลิก อยู่ด้วยทุกวันนี้มันทรมานมาก เวลาพ่อด่าแม่ ก็จะชอบพาลมาพูดไม่ดีใส่เรา แบบมากๆ ทั้งคำหยาบ ทั้งประชด เหมือนโมโหแม่แล้วพูดประชดด่าเราแทน แม่คือเงียบนะคะเวลาพ่อบ่น แม่ไม่อยากทะเลาะ เพราะพูดไปก็ไม่เคยชนะ พ่อไม่ฟังใครเลยค่ะนอกจากตัวเอง ถ้าเถียงไปก็จะโมโหรุนแรง จนทำร้ายร่างกายแม่เลยค่ะ ด่าแบบไม่ไว้หน้าเลยค่ะ แล้วพอวันต่อไปก็จะมาคุยด้วยเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น เหมือนคนโดนด่าแรงๆไม่รู้สึกอะไร ถ้าพ่อมาคุยด้วยแต่ไม่คุยด้วย ก็จะโดนด่าอีก ว่านี่กูพ่อนะ เราก็ไม่ค่อยอยากจะเถียงกลับค่ะ ได้แต่เลี่ยงๆไป เอาจริงๆจนตอนนี้เรากลายเป็นเกลียดพ่อไปเลยค่ะ ไม่อยากจะคุยด้วย (คุยได้3คำทะเลาะ)
ไม่อยากสุงสิง จุะคุยด้วยเท่าที่จำเป็น แต่พ่อก็เป็นไรไม่รู้นะคะ แม่ทำอะไรก็ผิดหมดทุกอย่าง ทำอะไรก็ขัดใจไปหมด เวลาแม่ทำไรไม่ถูกใจพ่อก็จะบ่น ด้วยคำพูดแรงๆ บางทีก็ด่า ทั้งๆที่เรื่องพวกนี้มันคุยกันดีๆก็ได้ เราสงสารแม่มากค่ะ อยากให้แม่เลิกกับพ่อ ยิ่งช่วงนี้นะคะทุกวัน! ลองจินตนาการดูนะคะ ตื่นมาปุ้บตอนเช้าก็โดนเลยทั้งที่ไม่ได้ทำไรผิด เรื่องง่ายๆ อยากกวาดบ้าน พ่อก็สามารถเอามาสร้างประเด็นด่าคนอื่นได้ ถ้านานๆบ่นจะไม่เป็นไรเลยค่ะ (นิสัยผู้หญิงมาก) เอาตรงๆนะคะ เรารู้สึกว่าตัวเองเหมือนเป็นซึมเศร้าเลยค่ะ บางทีอยู่ดีๆก็อยากร้องไห้ นั่งดูยูทูปยังร้องไห้เลยค่ะ สมองมันคิดไม่หยุดเรื่องงพ่อเรารับความกดดันทุกอย่างระหว่าพ่อแม่ เราคือคนตรงกลาง เวลามีอะไรพ่อจะมาลงที่เรา เราเหมือนเป็นกังวลเลยค่ะ เวลาจะทำอะไรทุกวันนี้ว่าทำแบบนี้จะโดนด่ามั้ย ตกใจพ่อด้วยค่ะ กลัวพ่อมากๆเค้าชอบจับผิด หาเรื่องด่า บางทีนั่งอยู่เฉยๆยังโดนค่ะ บ้านไม่ใช่เซฟโซนสำหรับเราเลยแต่ก็ย้ายออกไปได้ สงสารแม่ +ทำงาน ทำยังไงกับคนประเภทนี้ดีคะ จนบางทีเราคิดอยากจะหนี หนีไปแล้วจะไม่กลับมาเหยียบอีกเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่