เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

บริษัท เมืองไทยประกันภัย กับ บริษัท ไทยวิวัฒน์ เป็นเครือเดียวกันไหม

รบกวนผู้มีความรู้ช่วยบอกหน่อยนะคะ

มีเคสคดีเฉียวชนค่ะ ซึ่งคู่กรณีทำประกันกับบริษัท 2บริษัทนี้ไว้ โดยตกลงกันว่า ค่าสินไหมจะแบ่งกันรับผิดชอบ โดยประกันที่1 เมืองไทยจ่ายเต็มวงเงินแล้ว ส่วนที่เหลือ ไทยวิวัฒน์ จะรับเรื่องต่อ 

สินไหมที่เรียกไปเป็นค่ารักษาพยาบาล กับค่าหยุดพักรักษาตัว ตามใบรับรองแพทย์ค่ะ เป็นเงิน 180,000บาท

ประกันที่ 1 เมืองไทย จ่ายเต็มวงเงิน อยู่ที่ 80,000บาท รับเงินแล้ว
ประกันที่ 2 ไทยวิวัฒน์ บอกว่าจ่ายได้แค่  20,000บาท พร้อมแจ้งว่าจ่ายรวมกับ เมืองไทย เพราะเป็นเครือเดียวกัน รวมจ่ายได้แค่ 100,000บาท เท่านั้น และบอกอีกว่าใบเสร็จค่ารักษาไม่สามารถเอามาเบิกกับประกันได้ (ผู้บาดเจ็บใช้ประกันสังคมรักษาตัวค่ะ มีแค่ประกันเดียว)

จึงอยากทราบค่ะ ว่าทั้ง 2 ประกันเป็นเครือเดียวกันจริงหรือไม่ค่ะ

โดยที่คู่กรณียังไม่สนใจถามไถ่อาการหรืออะไรเลยค่ะ ละเลยมาก ส่วนผู้บาดเจ็บเป็นคนมีอายุแล้วค่ะ แขนหักดามเหล็กที่แขน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่