เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

เรียนม.4ไม่ไหวต่อกศน.ดีไหมคะ

🙏🏻ยาวนิดนึงนะคะ แต่อยากให้อ่าน🙏🏻
ตอนนี้หนูเรียนอยู่ม.4เทอม2ค่ะ จริงๆรู้สึกตัวเองมานานมากแล้วว่าเรียนไม่ไหวจริงๆเหนื่อยท้อ กลับบ้านมาร้องไห้แทบทุกวันตั้งแต่เทอม1เลยรู้สึกกดดันตัวเอง ทั้งที่แม่บอกว่าไม่ต้องคาดหวังหรือซีเรียสอะไรมาก แต่มันทำไม่ได้จริงๆค่ะคือครอบครัวหนูมีกัน4คน หนูจะเป็นคนที่เรียนดีสุดวิทย์-คณิตมันเลยทำให้หนูรู้สึกกดดันตัวเองแบบอัตโนมัติ หนูเคยคิดว่าฝืนมั้ยทนเรียนได้มั้ยอยากให้แม่ภูมิใจว่าลูกชั้นเรียนสูงนะ แต่ยิ่งเรียนก็ยิ่งแย่เรื่อยๆเลย พยายามไม่คิดมากแต่ก็เครียดเหมือนเดิม หนูเลยคิดว่าจบม.4จะไปต่อกศน.ดีมั้ยรู้ว่าเนื้อหามันไม่แน่นมากนะคะและมีกิจกรรมเยอะ แต่หนูคิดไว้ว่าจะติวเพิ่มเรียนเพิ่มเองทุกๆวันวันละอย่างน้อย1ชม.จากหนังสือที่ได้มาตอน ม.4หรือหาซื้อเพิ่มบ้าง ถ้าเทียบโอนม.4ได้ก็จะดีเลย(อันนี้หนูไม่ทราบว่าตอนนี้เทียบโอนได้มั้ยรบกวนตอบด้วยได้มั้ยคะ) ถ้าว่างๆหนูก็หางานทำ เพราะตอนนี้หนูก็มีแนวขายของออนไลน์อยู่ด้วยค่ะแต่เนื่องไปเรียนและไม่มีเวลาว่างเลยไม่ได้รายได้จากส่วนนั้นเท่าไหร่ หนูรู้สึกชอบเวลาที่ได้ขายของได้คุยกับลูกค้าได้หาเงินมากกว่าเรียนซะอีกค่ะ😆 เคยมีความฝันนะคะคืออยากเป็นนักธุรกิจแต่ตอนนั้นไม่ได้ฝันจริงจังมากอยากเป็นเจ้าของแบรนด์อะไรแนวนี้ค่ะจนตอนนี้หนูมั่นใจแล้วว่าหนูอยากทำอาชีพนี้ ไม่อยากไปเรียนปวช.ใหม่ด้วยค่ะเพราะอยากจบตามเกณฑ์พร้อมเพื่อน และพอทราบมั้ยคะว่ามีมหาลัยไหนรับพวกบริหารธุรกิจกศน.มั้ย
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่