อยากขอปรึกษาคนที่รู้เรื่องน้ำหมักหน่อยครับ

อยากขอปรึกษาคนที่รู้เรื่องน้ำหมักหน่อยครับว่า ทำไมเราถึงต้องแยกน้ำหมักประเภทเดียวกัน มีส่วนผสมคล้ายกัน เช่น
น้ำหมักปลา น้ำหมักผักผลไม้ น้ำหมักเศษอาหาร เป็นอย่างๆ ด้วยครับ เพราะเท่าที่ศึกษาคือ ทุกอันคือน้ำหมักรสเปรี้ยว หรือมีความเป็นกรด ส่วนผสม ประกอบเหมือนกันหมด คือทุกอัน มี น้ำตาล สัปปะรด เป็นอาหารจุลินทรีย์เพื่อช่วยย่อยสลายทั้งหมดเลยครับ
ถ้าเช่นนั้น เราสามารถเอา ปลา ผัก ผลไม้ เศษอาหารหมักรวมกันหมดได้มั้ย และเติมน้ำตาลกับสัปปะรดเข้าไปตามสัดส่วน จะได้ไม่เปลืองถัง และไม่วุ่นวายเวลาใช้ครับ
ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่