อยากเรียนมหาวิทยาลัยแต่ครอบครัวไม่ค่อยเห็นด้วย

ตามหัวข้อเลยนะคะ คือเราอยากเรียนนิเทศศาสตร์ค่ะ เคยพูดกับแม่ตั้งแต่ตอน.ม.5 ว่าจบม.6แล้วขอเรียนต่อ แม่ก็ตอบมาว่า"ถ้าจะเรียนต้องหาตังค์นะเพราะแม่ส่งไหวแค่ม.6" เราก็โอเคเพราะเราก็ไม่คิดที่จะขอตังค์เเม่เลยถ้าจะต่อมหาวิทยาลัย เราจึงตัดสินใจกู้กยศเอาไว้เพื่อที่จะกู้ต่อเนื่องตอนเข้ามหาวิทยาลัย แต่เวลาที่พี่ชายเราโทรมา(ไม่ใช่พี่ชายแท้ๆนะคะเป็นลูกชายป้า)แกจะชอบพูดว่า"ไม่อยากให้เรียนต่อ เรียนไปก็ตกงานจะเรียนทำไม บ้านไม่ได้มีตังค์ขนาดนั้น จบม.6ก็ดีแค่ไหนแล้ว เรียนสูงกว่าพี่น้องคนอื่นๆ" คือเราแค่อยากเรียนต่อปล้วเราก็ไม่ได้จะรบกวนใครด้วย เราตั้งใจกู้กยศ.เพื่อเอาไว้จ่ายค่าเทอม กับค่าครองชีพที่ได้มานิดหน่อย หางานทำหลังเลิกเรียน  ถ้าเกือนไหนได้ตะงค์เยอะก็ส่งให้แม่ใช้บ้าง แต่พี่แกไม่เคยฟังที่เราพูดเลย 

เรารู้แหละว่าสถานการณ์ที่บ้านคือมีหนี้เยอะ แต่เราก็ไม่ได้จะไปรบกวนใครแค่ตั้งใจเรียนหาตั้งให้แม่ใช้เพราะชีวิตนี้ก็มีแค่แม่ อยากให้แกสบายตอนแก่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่