เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

USB to SATA ตัวไหนใช้ UASP ได้กับ Raspberry Pi4 บ้างครับ

กระทู้คำถาม
เอาตรงๆ เลย ถามกันแบบนี้แหละ ใครพอมีประสบการณ์บ้างครับ ผมลองของยี่ห้อ "อ" แล้วไม่ผ่าน ส่วน external สำเร็จของ "ว" ไม่มี UASP ซะงั้น (หรือมันไม่ทำงานกับ Linux ไม่รู้เพราะมัน detect เป็น usb-storage ท่าเดียว) และได้ข่าวว่า external สำเร็จของ "ซ" ก็ไม่ต่างจาก "อ" เท่าไหร่ ที่เจอคือส่วนมากคือมันเป็น UASP นั่นแหละ แต่ใช้งานจริงแล้วพัง ติด uas_eh_abort_handler ยาวๆ ไม่รอดทั้ง Official OS และ Ubuntu ต้องไป disable uas ถึงใช้งานได้ แต่มันก็ย้อนกลับไป bulk mode เหมือนเดิม ความเร็วไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่ ถ้าใครเคยใช้รุ่นไหนแล้วผ่านรบกวนหน่อยนะครับ
ขออนุญาตเขียนยี่ห้อย่อๆ แบบนี้เพราะผมเอ่ยถึงด้านไม่ดีของยี่ห้อเหล่านี้นะครับ ถ้าชมว่าดีน่าจะเขียนเต็มๆ ได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่