เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

สอบถาม คดียาเสพติด ติดคุกตามคำพิพากษาศาลอุธรณ์จนพ้นโทษ เพิ่งมาทราบว่าศาลฎีกามีคำตัดสินใหม่

กระทู้คำถาม
ขอเรียนถามผู้มีความรู้ทางกฎหมายดังนี้ ตัวผมเป็นจำเลยคดียาเสพติด ศาลอุธรณ์พิพากษาจำคุก 4 ปี 19 เดือน ซึ่งพ้นโทษออกมาเทื่อ ก.ค. 2565 แต่มาทราบที่หลังว่าโจทก์ได้ยื่นฎีกา ศาลฎีกาได้มีหมายนัด (ในระหว่างที่ผมถูกคุมขังอยู่ ไม่ได้รับเอกสารใดๆเลย) และศาลฎีกาได้มีคำพิพากษาใหม่ เมื่อวันที่ 28 สิงหาคม 2565 แก้โทษเป็น 2 ปี 3 เดือน ซึ่งตัวจำเลยคือผมเองไม่ได้ไปตามนัดศาลในทุกครั้ง รวมถึงวันอ่านคำพิพากษาศาลฎีกา คำถามคือ 
1. ผมจะมีความผิดที่ไม่ได้ไปตามหมายนัด และ ฟังคำพิพากษาของศาลฎีกาไหมครับ (มีความผิดพลาดเรื่องที่อยู่ตามบัตรประชาชนใบเดิม ทำให้ทางครอบครัวเองก็ไม่ได้รับหมานศาลด้วยเช่นกัน)
2.ในส่วนของคดี ผมต้องต้องทำยังไงต่อไปครับ โทษใหม่ น้อยกว่าโทษเดิม ผมจำเป็นต้องไปแสดงตัวต่อศาลหรือไม่ อย่างไรครับ 
 ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับท่านที่ทีเมตตามาช่วยตอบข้อสงสัยให้กระจ่างนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่