เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

อยากทราบว่ากู้สร้างบ้าน กับ ธอส โดนประเมินสิ่งปลูกสร้าง จาก 6ล้านเหลือ 2ล้านกว่า

พอดีว่าเรายื่นกู้สร้างบ้านกับ ธอส ไว้เป็น ปลูกสร้างบนที่ดินตัวเอง (ที่ดินชื่อแฟน กู้ร่วม 2คนไม่ได้จดทะเบียน)
ตอนนี้ ทางธนาคารมาประเมินที่ดินแล้ว เจ้าหน้าที่สาขา โทรมาบอกว่า จนทประเมินที่ดินให้ 3ล้านกว่า สิ่งปลูกสร้าง2 ล้านกว่า (ฺBOQ ที่บริษัทสร้างบ้านออกให้ คือ 6ล้าน) จนทบอกว่า เราจะได้ยอดกู้เฉพาะ สิ่งปลูกสร้าง + ธนาคารเพิ่มให้ อีก 35% ซึ่งเราจะได้ยอดกู้ 3ล้านกว่า แต่เรายื่นกู้ไป 6 ล้าน 

อยากสอบถามว่า ปกติธนาคารปล่อยกู้แต่สิ่งปลูกสร้างหรอคะ
แล้ว จนท ถามว่า จะเอายอดนี้มั้ย(3 ล้าน) ถ้าอยากได้เพิ่มให้ยิ่นอุธรณ์ได้แต่จะได้เยอะกว่านี้ไม่มาก ประมาน 1-2 แสน 
ถ้าจะเอายอดนี้ให้ยื่นเอกสารเพิ่ม ถ้าไม่เอาก็ไม่ต้องยื่น

แล้วแบบนี้มีสิทธิ์จะได้วงเงินเต็ม 6ล้านมั้ยคะ (ยี่นกู้ร่วม เราเงินเดือน 40,000 มีผ่อนสินเชื่ออยู่ 7,000 ไม่มีติดอื่นๆ แฟน เงินเดือน 35,000 ไม่รวมค่าคอมมิสชั่น บริษัทแฟนมีสวัสดิการกับ ธอส)

หรือถ้าใครมีประสบการ์ณ ยื่นกับธนาคารอื่นๆที่ได้วงเงินประมานนี้ ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่